Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่องการประเมินมูลค่าหุ้นค่ะ

นิลรุ่น 15
(@ninninja0108)
Active Member
Topic starter  

หากบริษัทไม่ได้ตั้งเป้าหมายที่ชัดเจนแล้วเราจะ ประเมินมูลค่าหุ้นยังไงคะ

หนูมีปัญหาคือ ฟัง Opp day บริษัทยกตัวอย่างเช่น sis, ygg

ผู้บริหารไม่ได้มีเป้าหมายมาให้ชัดเจนว่าจะโตกี่ % 

เราควรจะประเมินมูลค่าหุ้นยังไงคะ

เช่นตัว SIS ผบห บอกว่ากลุ่ม consumer, phone รายได้น่าจะตกลง แต่ไม่รู้ว่าจะลดลงมากเท่าไหร่

กลุ่มอื่นๆก็จะเพิ่มขึ้นมาชดเชย แต่ไม่รู้จะเพิ่มมากเท่าไหร่ ไม่เน้นรายได้ เน้นรักษากำไรงี้ค่ะ  ฟังแล้ว งงๆ

กับตัว YGG ที่ฟังแล้วไม่มีเป้าเลยค่ะ บริษัทที่เป็นแบบนี้อาจารย์จะประเมินยังไงคะ รบกวนแนะนำด้วยค่า คิดไม่ตกมาหลายวันแล้วค่า ^^*

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @ninninja0108

หากบริษัทไม่ได้ตั้งเป้าหมายที่ชัดเจนแล้วเราจะ ประเมินมูลค่าหุ้นยังไงคะ

หนูมีปัญหาคือ ฟัง Opp day บริษัทยกตัวอย่างเช่น sis, ygg

ผู้บริหารไม่ได้มีเป้าหมายมาให้ชัดเจนว่าจะโตกี่ % 

เราควรจะประเมินมูลค่าหุ้นยังไงคะ

เช่นตัว SIS ผบห บอกว่ากลุ่ม consumer, phone รายได้น่าจะตกลง แต่ไม่รู้ว่าจะลดลงมากเท่าไหร่

กลุ่มอื่นๆก็จะเพิ่มขึ้นมาชดเชย แต่ไม่รู้จะเพิ่มมากเท่าไหร่ ไม่เน้นรายได้ เน้นรักษากำไรงี้ค่ะ  ฟังแล้ว งงๆ

กับตัว YGG ที่ฟังแล้วไม่มีเป้าเลยค่ะ บริษัทที่เป็นแบบนี้อาจารย์จะประเมินยังไงคะ รบกวนแนะนำด้วยค่า คิดไม่ตกมาหลายวันแล้วค่า ^^*

ผมพูดถึง sis ละกันนะครับพอดีผมก็ฟังด้วย

เคสแบบนี้ผมว่าค่อนข้างแน่ว่ารายได้จะไม่โต และเผลอๆจะลดลงด้วยครับ

เนื่องจากรายได้จากโทรศัพท์มือถือนั้นเป็นยอดใหญ่มาก แต่มีอัตรากำไรน้อยมากเช่นกัน

แต่ส่วนธุรกิจอื่นๆอาจจะสัดส่วนน้อย แต่อัตรากำไรสูงกว่ามาก

มุมมองที่ผู้บริหารแจ้งนั้น ก่อนที่เราจะเข้าใจว่าอะไรจะเกิดขึ้น 

เราต้องศึกษา 56-1, md&a มาอย่างละเอียดแล้วครับว่าเครื่องมือของบริษัทมีอะไรบ้าง

หน้าตาของงบการเงินในอนาคตจะเป็นอย่างไร

เมื่อฟังผบห.แล้วเราถึงจะเห็นภาพในอนาคตที่ชัดเจนครับ

ผมเดาว่ารายได้รวมน่าจะลดลง แต่กำไรน่าจะทรงตัวกับปีที่แล้วได้ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam