Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่องการใช้PEG Ratio

Op
(@op-op)
Topic starter  

รบกวนสอบถามอาจารย์ค่ะเนื่องจากวันที่ 4 (21/2/64) ติดธุระไม่ได้เข้าคลาส ได้นั่งฟังตามคลิปย้อนหลังแล้ว สงสัยนิดนึงค่ะว่า การใช้ peg ratio นั้นใช้กับหุ้นที่โตเร็วและเพิ่งเข้าตลาด(แบบไม่มีข้อมูลในอดีตระยะยาวให้วิเคราะห์ ) ใช่หรือไม่คะ หรือ หุ้นที่โตเร็ว (ที่เข้าตลาดมานานแล้วและมีข้อมูลในอดีต) โดยส่วนใหญ่ ต้องใช้ peg ratio ประกอบในการพิจารณาควบคู่กันด้วยคะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @op-op

รบกวนสอบถามอาจารย์ค่ะเนื่องจากวันที่ 4 (21/2/64) ติดธุระไม่ได้เข้าคลาส ได้นั่งฟังตามคลิปย้อนหลังแล้ว สงสัยนิดนึงค่ะว่า การใช้ peg ratio นั้นใช้กับหุ้นที่โตเร็วและเพิ่งเข้าตลาด(แบบไม่มีข้อมูลในอดีตระยะยาวให้วิเคราะห์ ) ใช่หรือไม่คะ หรือ หุ้นที่โตเร็ว (ที่เข้าตลาดมานานแล้วและมีข้อมูลในอดีต) โดยส่วนใหญ่ ต้องใช้ peg ratio ประกอบในการพิจารณาควบคู่กันด้วยคะ

ใช่ครับ ที่สำคัญคือค่า G ที่นำมาหาร จะต้องใช้ค่าประเมินการเติบโตในอนาคต ไม่ใช่อดีตด้วยครับ 

ReplyQuote
(@chinno_one)

อยากสอบถามอาจารย์ครับ เกี่ยวกับการประเมิน PEG Ratio ผมลองใช้ PEG ประเมินหุ้น PTG แล้วสงสัยคับว่าเราควรจะใส่ P/E เท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมครับ ถ้าคำนวณ CAGR ได้ 25% 

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

@chinno_one

CAGR ที่คำนวณได้คือคำนวณจากอดีตใช่ไหมครับ PEG ต้องใช้การเติบโตในอนาคตเท่านั้นนะครับ คาดการการเติบโตได้กี่ % ก็เลขนั้นเลยครับ P/E ที่ซื้อได้

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam