Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่อง ปันผล dohome ครับ

(@inthaseth-rojsitanon)
Trusted Member
Topic starter  

ปันผลออกมา 16:1 หมายถึงว่า

1. จะมีจำนวนหุ้น เพิ่มขึ้นในตลาด (ตามรูปที่แนบ) >>> ผมเข้าใจถูกไหมครับ

2. Price ก็จะ Dilution ลงมา เพราะว่า จำนวนหุ้นเพิ่มขึ้น ทำให้ EPS ลดลง

3. Price ที่ลงมา เท่ากับ 16:1 ที่จ่ายปันผลหุ้นออกไป ประมาณ 6.25% >>> ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ผมสับสน

1. ผมเห็นราคาใน กราฟ ก็น่าจะมีการปรับลดลงมา

2. เลย สับสน ราคาที่ลด กันลงมานี้ เท่ากับ 6.25% ไหมครับ

3. ตอนนี้ ก็ยัง สับสนในคำถามว่า ตอนนี้ เราจะดูกำไรเรายังไง ว่าอยู่เท่าเดิม หรือ หุ้นที่ ถือ มันลดลงมาเท่าไร (งงในงง กับคำถามตัวเองดว้ยครับ อาจารย์ แหะๆ)

รบกวนชี้แนะ ด้วยครับป๋ม

This topic was modified 1 year ago by Inthaseth Rojsitanon (Nop)

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @inthaseth-rojsitanon

ปันผลออกมา 16:1 หมายถึงว่า

1. จะมีจำนวนหุ้น เพิ่มขึ้นในตลาด (ตามรูปที่แนบ) >>> ผมเข้าใจถูกไหมครับ

2. Price ก็จะ Dilution ลงมา เพราะว่า จำนวนหุ้นเพิ่มขึ้น ทำให้ EPS ลดลง

3. Price ที่ลงมา เท่ากับ 16:1 ที่จ่ายปันผลหุ้นออกไป ประมาณ 6.25% >>> ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ผมสับสน

1. ผมเห็นราคาใน กราฟ ก็น่าจะมีการปรับลดลงมา

2. เลย สับสน ราคาที่ลด กันลงมานี้ เท่ากับ 6.25% ไหมครับ

3. ตอนนี้ ก็ยัง สับสนในคำถามว่า ตอนนี้ เราจะดูกำไรเรายังไง ว่าอยู่เท่าเดิม หรือ หุ้นที่ ถือ มันลดลงมาเท่าไร (งงในงง กับคำถามตัวเองดว้ยครับ อาจารย์ แหะๆ)

รบกวนชี้แนะ ด้วยครับป๋ม

1. ตาททฤษฎี ใช่ครับ แต่ในทางปฏิบัติ บางคนที่มีจำนวนหุ้นน้อยจน 1/16 นั้นไม่ถึง 1 หุ้น จะถูกจ่ายเป็นเงินแทนครับ

2. Dilution ไปแล้ววันที่ XD ครับ

3. ใช่ครับ

ราคาตอนนี้รอหุ้นใหม่เข้าอยู่ประมาณ 1 เดือน ถ้าอยากเทียบกับราคาเก่าให้จับคูณ 1.0652 ครับ

ReplyQuote
(@inthaseth-rojsitanon)
Trusted Member
Topic starter  

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับอาจารย์

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam