Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ การซื้อหุ้นคืน และการใช้ MOS

(@tik-14)
Eminent Member
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์ รบกวนสอบถามอาจารย์หน่อยนะครับ

1. เวลาที่บริษัทประกาศซื้อหุ้นคืน (และเริ่มซื้อคืนแล้ว) แต่ผู้บริหาร (CEO) ขาย พี่ประภาสมีมุมมองยังไงบ้างครับ หรือไม่เกี่ยวกัน
2. พอดีเริ่มใช้งานไปเรื่อยๆ เริ่มเกิดความสงสัยระหว่าง MOS กับ Upside อ่าครับ
MOS = 1- (FWD PE/Fair PE)
Upside = (Fair PE/FWD PE) -1
เหมือนพอฐานมันต่างกัน ค่ามันเลยต่างกันพอสมควร แล้วตอนใช้งานเราใช้ตัวไหนดีกว่าหรอครับ หรือแต่ละอย่างเราใช้มองคนละอย่างกัน

ขอบคุณล่วงหน้าครับอาจารย์

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tik-14

สวัสดีครับอาจารย์ รบกวนสอบถามอาจารย์หน่อยนะครับ

1. เวลาที่บริษัทประกาศซื้อหุ้นคืน (และเริ่มซื้อคืนแล้ว) แต่ผู้บริหาร (CEO) ขาย พี่ประภาสมีมุมมองยังไงบ้างครับ หรือไม่เกี่ยวกัน
2. พอดีเริ่มใช้งานไปเรื่อยๆ เริ่มเกิดความสงสัยระหว่าง MOS กับ Upside อ่าครับ
MOS = 1- (FWD PE/Fair PE)
Upside = (Fair PE/FWD PE) -1
เหมือนพอฐานมันต่างกัน ค่ามันเลยต่างกันพอสมควร แล้วตอนใช้งานเราใช้ตัวไหนดีกว่าหรอครับ หรือแต่ละอย่างเราใช้มองคนละอย่างกัน

ขอบคุณล่วงหน้าครับอาจารย์

1. ผมว่าภาพแบบนี้แปลกและไม่ค่อยดีครับ การซื้อหุ้นคืนมีความหมายว่าบริษัทคิดว่าราคาหุ้นถูกเกินไป จึงซื้อหุ้นเพื่อ "สร้างความมั่นใจ" ให้กับนลท. แต่ถ้า ceo ขายหุ้นในเวลาเดียวกัน มันก็น่าจะแปลว่า ceo คิดตรงข้ามกับบริษัท และอาจมีปัญหาเรื่อง governance เพราะอาจขายให้บริษัทซื้อก็ได้ ค่อนข้างแปลกนะครับ

2. MOS จะคิดจากฐาน Fair, Upside จะคิดจากฐานราคาปัจจุบัน จะใช้ตัวไหนก็แล้วแต่เลยครับ การดู MOS เป็นการมองที่ความปลอดภัย การดู Upside เป็นการมองที่ผลตอบแทนครับ

ReplyQuote
(@tik-14)
Eminent Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณครับอาจารย์ ผมก็ว่ามันแหม่งๆ แต่ไม่รุ้ว่าคิดมากไปเองรึเปล่า คือ เวลาต่างกันไม่นานอ่าครับ ceo ขายก่อนตอนราวๆ 15.6 บริษัทซื้อหุ้นคืนแถวๆ 15 บาท

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam