Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่อง MOS เพื่อตัดสินใจซื้อหุ้น

(@paphawinn-niyudachayakoon)
Active Member
Topic starter  

สมมติว่าหุ้นตัวนึงผมลองทำ valuation มาได้แบบว่ามี MOS ได้ดังนี้

• MOS ปี 66 ได้ -8%
  • MOS ปี 67 ได้ 28%
  • MOS ปี 68 ได้ 43%

ถ้าผมตั้งใจลงทุนในระยะ 2-3 ปี เคสนี้ผมสามารถซื้อได้เพราะมี MOS ที่เหมาะสมแล้ว (25% ผมก็รับได้) 

แต่ถ้าจะมองว่าลงทุนแค่ 1 ปี เคสนี้ผมไม่ควรลงทุน แบบนี้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

ขอบคุณครับ 

น้องฟลุค รุ่น 32

Topic Tags
MOS
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @paphawinn-niyudachayakoon

สมมติว่าหุ้นตัวนึงผมลองทำ valuation มาได้แบบว่ามี MOS ได้ดังนี้

• MOS ปี 66 ได้ -8%
  • MOS ปี 67 ได้ 28%
  • MOS ปี 68 ได้ 43%

ถ้าผมตั้งใจลงทุนในระยะ 2-3 ปี เคสนี้ผมสามารถซื้อได้เพราะมี MOS ที่เหมาะสมแล้ว (25% ผมก็รับได้) 

แต่ถ้าจะมองว่าลงทุนแค่ 1 ปี เคสนี้ผมไม่ควรลงทุน แบบนี้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

ขอบคุณครับ 

น้องฟลุค รุ่น 32

อาจจะถูกครับ

ปัญหาของหุ้นที่ไม่มีส่วนลดในปัจจุบัน 

แปลว่า อาจต้องทนถือลงทุนหลายปีกว่าจะมีผลตอบแทนที่ดี

ซึ่งอาจมีความเสี่ยงราคาลงได้เยอะเช่นกัน

แต่ถ้าเราทนราคาเหวี่ยงติดลบได้ 30-40% โดยไม่หวั่นไหวก็ถือว่าถูกต้องลงทุนได้นะครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam