Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่อง Template คะอาจารย์

(@napak-kornhiranrat)
Topic starter  

1. ตัวเลข pe mos ไม่ขึ้นคะ เป็น n/a ทำหลายครั้งมากไม่ทราบว่าผิดตรงไหน เพราะบางแทปมันก็ปกติดี อาจารย์ช่วยดูที่แท็ป com7 หน่อยนะคะ แล้วก็ nsl 
2. ตัวเลข mos จำนวนตัวเลขติดลบแปลกๆ เป็นหลักร้อยหลักพันอ่ะคะ ในแทปของหุ้น ram ทำกี่ครั้งก็เป็น

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @napak-kornhiranrat

1. ตัวเลข pe mos ไม่ขึ้นคะ เป็น n/a ทำหลายครั้งมากไม่ทราบว่าผิดตรงไหน เพราะบางแทปมันก็ปกติดี อาจารย์ช่วยดูที่แท็ป com7 หน่อยนะคะ แล้วก็ nsl 
2. ตัวเลข mos จำนวนตัวเลขติดลบแปลกๆ เป็นหลักร้อยหลักพันอ่ะคะ ในแทปของหุ้น ram ทำกี่ครั้งก็เป็น

1. ต้องดูจำนวนปีที่ใช้คำนวณ (Years Active) ให้สอดคล้องกับจำนวนปีที่มีด้วยครับ เช่น com7 ต้องใช้ 6 ปี ส่วน nsl เพิ่งเข้าตลาดมาปีที่แล้ว จึงไม่สามารถหาค่าเฉลี่ยได้นะครับ

2.เคสของ ram เค้ามีการปรับพาร์ครับ ดังนั้นต้องปรับปีย้อนหลังให้เป็นพาร์เดียวกัน ซึ่งจะได้จำนวนหุ้นเป็น 1200 ล้านหุ้นเท่ากันหมดครับ

This post was modified 2 years ago by Prapas Boonchuen

ReplyQuote

พอจะเข้าใจบ้างว่ามันมีเหตุผลอยู่ ภัคลองเข้าดูในไฟล์ ที่ต้องปี  แต่กลัวจะคลิ๊กผิดไปโดนสูตร ตรงที่อาจารย์แก้ช่วย marking หรือทำแถบสีไว้ได้ไหมคะ เผื่อภัคไปเจอในหุ้นตัวอื่นอีกภัคจะได้แก้เองได้ไม่ต้องรบกวนอาจรย์ เพราะพอทำ  sorkon มันก็เป็นอีกแล้วลองแก้ดูตัวเลขไปกันใหญ่ เหมือนมันกระทบสูตร ภัคต้อง undoเลย รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ ไม่ค่อยเก่ง excel เลยบอกตงคะ

ReplyQuote

rbf ก็เป็น แก้แล้วรวนกว่าเดิม 😪 

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @napak-kornhiranrat

พอจะเข้าใจบ้างว่ามันมีเหตุผลอยู่ ภัคลองเข้าดูในไฟล์ ที่ต้องปี  แต่กลัวจะคลิ๊กผิดไปโดนสูตร ตรงที่อาจารย์แก้ช่วย marking หรือทำแถบสีไว้ได้ไหมคะ เผื่อภัคไปเจอในหุ้นตัวอื่นอีกภัคจะได้แก้เองได้ไม่ต้องรบกวนอาจรย์ เพราะพอทำ  sorkon มันก็เป็นอีกแล้วลองแก้ดูตัวเลขไปกันใหญ่ เหมือนมันกระทบสูตร ภัคต้อง undoเลย รบกวนอาจารย์อีกครั้งนะคะ ไม่ค่อยเก่ง excel เลยบอกตงคะ

ลองทบทวน vdo สอนอีกทีนะครับ จริงๆผมมีย้ำไว้ใน vdo แล้วว่าต้องระวังอะไรบ้าง แก้เลขปีตรงไหนน่ะครับ ด้านบนครับ เป็น value ไม่มีสูตรครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam