Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่อง %total return และ GAGR ค่ะ

(@misachan-misachan)
Eminent Member
Topic starter  

อจ.คะ พี่ตู่นะคะ คือ พอดีทำ template ของหุ้นบางตัวแล้ว % total return และ GAGR ไม่ขึ้นค่ะ ขึ้นเป็นสูตรเฉยๆค่ะ เราต้องทำยังไงคะ พี่ได้เลือกปีในการคำนวณตามใน Dashboard แล้วค่ะ ค่า p/e, p/bv ต่างๆ ขึ้นหมด แต่ไม่ขึ้นค่าที่แจ้งไว้ค่ะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @misachan-misachan

อจ.คะ พี่ตู่นะคะ คือ พอดีทำ template ของหุ้นบางตัวแล้ว % total return และ GAGR ไม่ขึ้นค่ะ ขึ้นเป็นสูตรเฉยๆค่ะ เราต้องทำยังไงคะ พี่ได้เลือกปีในการคำนวณตามใน Dashboard แล้วค่ะ ค่า p/e, p/bv ต่างๆ ขึ้นหมด แต่ไม่ขึ้นค่าที่แจ้งไว้ค่ะ

ตัว Backtesting ด้านล่างนั้น จริงๆผมทำสูตรไว้ตั้งแต่ 13 ปีย้อนหลัง ไล่ลงไปเรื่อยๆครับ 

ถ้าบางบริษัทมีข้อมูลไม่ถึง 13 ปี ก็ดูบรรทัดบนๆไม่ได้ครับ ก็เลื่อนลงไปดูบรรทัดที่มีจำนวนปีเริ่มต้นตรงกันครับ เช่น หากมีข้อมูลถึงปี 2018 เราก็ต้องเลื่อนลงไปดูบรรทัดที่เริ่มนับข้อมูลปี 2018 ครับ

ที่สูตรคำนวณไม่ได้เพราะสูตรไปดึงข้อมูลมาตั้งแต่ปี ก่อนหน้าที่ไม่มีข้อมูลครับ เลยคำนวณไม่ได้

ReplyQuote
(@misachan-misachan)
Eminent Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณมากๆค่ะอจ. 🙏🙏🙏

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam