Forum

Notifications
Clear all

สอบถามแนวคิดหุ้นโตไวครับ

(@jeep-14)
Active Member
Topic starter  

1. PEG มาประเมินราคาหุ้นเติบโตเป็นวิธีที่ปลอดภัยไหมครับ สมมุติว่า หุ้นโตไวคาดว่า net profit growth 30%/yr. แต่ PER=28 ถ้าคิด PEG<1 แต่ถ้าคิด FWD PE แทบจะไม่มี MOS เลย

2. ระหว่างหุ้นโตไว 2 ตัว ตัวแรกโตไวมาก แต่ไม่มี MOS ตัวสองโตน้อยกว่า แต่มี MOS นิดหน่อย ในระยะยาว (3ปี+) ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันเหรอครับ

สมมุติ ตัวแรก forward net profit growth 30%/yr. MOS=0

ตัวสอง forward net profit growth 20%/yr. MOS 10%

ที่เข้าใจตัวแรก มีโอกาสได้ผลตอบแทนระยะยาวสูงกว่า (CAGR=30%/yr.) แต่ก็มีความเสี่ยงสูงกว่า

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @jeep-14

1. PEG มาประเมินราคาหุ้นเติบโตเป็นวิธีที่ปลอดภัยไหมครับ สมมุติว่า หุ้นโตไวคาดว่า net profit growth 30%/yr. แต่ PER=28 ถ้าคิด PEG<1 แต่ถ้าคิด FWD PE แทบจะไม่มี MOS เลย

2. ระหว่างหุ้นโตไว 2 ตัว ตัวแรกโตไวมาก แต่ไม่มี MOS ตัวสองโตน้อยกว่า แต่มี MOS นิดหน่อย ในระยะยาว (3ปี+) ตัวไหนน่าสนใจกว่ากันเหรอครับ

สมมุติ ตัวแรก forward net profit growth 30%/yr. MOS=0

ตัวสอง forward net profit growth 20%/yr. MOS 10%

ที่เข้าใจตัวแรก มีโอกาสได้ผลตอบแทนระยะยาวสูงกว่า (CAGR=30%/yr.) แต่ก็มีความเสี่ยงสูงกว่า

1. ส่วนตัวผมมองว่า PEG เป็นเครื่องมือที่มีจุดบอดเยอะครับ ตามที่เคยสอนไปใน class เลยครับ เช่น คุณภาพธุรกิจต่างกันมาก แต่มีการเติบโตเท่ากัน หากใช้ PEG วัด เราจะสามารถซื้อได้ในราคาเดียวกัน ซึ่งไม่สมเหตุสมผลครับ ผมเลยจะไม่ใช้เลยครับ และผมคิดว่าโอกาสเกิดเหตุการณ์ที่ใช้ peg แล้วเวิร์คน้อยมากครับ จากตัวอย่างหากบอกว่า PER (Trailing) 28x นี่ผมว่าหุ้นต้องมีคุณภาพต่ำมาก หรือมีกำไรพิเศษแน่นอนครับ ซึ่งก็ไม่ควรใช้เครื่องมือตัวนี้อีก สุดท้ายผมเลยเชื่อ fwd p/e มากกว่าครับ 

2. ผมคิดว่าฟันธงไม่ได้ครับ ขึ้นอยู่กับความชอบของเราครับ เพราะผมพอเดาได้เลยว่าลักษณะราคาจะเป็นอย่างไร ตัวแรกที่โตไวมาก แต่ไม่มี mos ราคาหุ้นจะผันผวนรุนแรงมาก และเมื่อเราซื้อก็อาจทำให้ขาดทุนชั่วคราวได้มากถึง 30% ก็ต้องถามตัวเองว่า รับได้ไหมครับ ประเด็นไม่ได้อยู่แค่ผลตอบแทนคาดหวังในระยะยาวครับ เพราะจิตใจเป็นเรื่องที่ต้องพิจารณาด้วย และมักมีผลมากกว่าเหตุผลมากครับ หากเราคำนวณด้วยเหตุผลอาจจะเห็นว่ามีโอกาสผลตอบแทนสูงกว่า แต่ส่วนใหญ่นักลงทุนไม่ได้ติดตามบริษัทใกล้ชิดมากพอ และมักทนกับราคาหุ้นที่ผันผวนรุนแรงไม่ได้ครับ มันเลยแล้วแต่คนด้วยครับ ว่าเรารับภาวะขาดทุนรุนแรงได้จริงรึเปล่า

Pruetha reacted
ReplyQuote
(@jeep-14)
Active Member
Topic starter  

ขอบคุณครับพี่ประพาส เป็นคำตอบที่ดีมากเลยครับ ได้ข้อสรุปแล้วว่าจะรอดูไปเรื่อยๆจนกว่า MOS จะเยอะพอครับ

This post was modified 2 years ago 2 times by Pruetha

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam