Forum

Notifications
Clear all

สอบถามแนวทาง การคำนวณค่าเงินบาทที่คาดว่าจะแข็งขึ้น ประมาณการผลกระทบต่อ COGS

(@urpanita)
Active Member
Topic starter  

เราสามารถเทียบหาผลกระทบจากค่าเงินบาทโดยเฉลี่ย ของปีนั้นๆ แบบนี้พอได้ไหมคะ   

ตัวอย่าง ปี 2022 ค่าเงิน 38 บาท COGS  4,975 ล้านบาท ประมาณ ค่าเงินบาทปีนี้ 2023  35 บาท COGS = xxxx บาท

เนื่องจากจะมีผลกับ GMP และ Net Profit อย่างชัดเจนในกลุ่มนำเข้าและส่งออก

หากอาจารย์มีวิธีอื่นแนะนำ รบกวนด้วยนะคะ

(วิธีนี้พอจะถูกแบบหยาบๆไหมคะ)

ขอบคุณมากค่ะ

อ้อ ปณิตา รุ่น 30 🤔 🤔 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @urpanita

เราสามารถเทียบหาผลกระทบจากค่าเงินบาทโดยเฉลี่ย ของปีนั้นๆ แบบนี้พอได้ไหมคะ   

ตัวอย่าง ปี 2022 ค่าเงิน 38 บาท COGS  4,975 ล้านบาท ประมาณ ค่าเงินบาทปีนี้ 2023  35 บาท COGS = xxxx บาท

เนื่องจากจะมีผลกับ GMP และ Net Profit อย่างชัดเจนในกลุ่มนำเข้าและส่งออก

หากอาจารย์มีวิธีอื่นแนะนำ รบกวนด้วยนะคะ

(วิธีนี้พอจะถูกแบบหยาบๆไหมคะ)

ขอบคุณมากค่ะ

อ้อ ปณิตา รุ่น 30 🤔 🤔 

ผมว่ายากอยู่นะครับ มันคิดตรงๆแบบนั้นยากครับ เพราะบริษัทจะมีการซื้อ Forward ด้วยครับ ซึ่งเราไม่รู้ว่าบริษัทจะซื้อในราคาไหนครับ มันขึ้นอยู่กับการคาดการณ์ของบริษัทด้วยครับ

ยกตัวอย่างนะครับ ปีที่แล้ว ค่าเงินเฉลี่ย 38 บาท แต่ Plus ซื้อ forward ไว้ทั้งปีที่ 34 บาทครับ ทำให้เค้าไม่ได้ประโยชน์ค่าเงินเลย เป็นต้นครับ

urpanita reacted
ReplyQuote
(@urpanita)
Active Member
Topic starter  

@prapas-b88  ขอบคุณมากๆค่ะอาจารย์  เบื้องต้นได้หัวข้อในการถามใน OppDays กับถาม IR เพิ่มค่ะ #สำคัญฟุดๆ 😉 😉

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam