Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่อง สูตรการคำนวณ Expected Return ครับอาจารย์

(@inthaseth-rojsitanon)
Trusted Member
Topic starter  

สูตร ตัว n คือ จำนวนปี

1. ผมสับสนตรงถ้าใช้ % mos มาใช้ n ตัวหน้า กับ n ตัวยกกำลัง >>> คือ จำนวนปีเดียวกันไหมครับ

2. ผมเห็นใน ตารางที่อาจารย์ใช้คำนวณ ทำไม Expected Return มันเป็น n คนละปี ข้างหน้างเป็น ผลคาดหวัง 3 ปี แต่ ข้างหลัง ลดลงเหลือ 2 และ 1 ครับ

อีกรูปครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @inthaseth-rojsitanon

สูตร ตัว n คือ จำนวนปี

1. ผมสับสนตรงถ้าใช้ % mos มาใช้ n ตัวหน้า กับ n ตัวยกกำลัง >>> คือ จำนวนปีเดียวกันไหมครับ

2. ผมเห็นใน ตารางที่อาจารย์ใช้คำนวณ ทำไม Expected Return มันเป็น n คนละปี ข้างหน้างเป็น ผลคาดหวัง 3 ปี แต่ ข้างหลัง ลดลงเหลือ 2 และ 1 ครับ

มันขึ้นอยู่กับมุมมองว่าเรากำลังมองผลตอบแทนในอนาคตกี่ปีครับ พอเรามองกรอบ 3 ปี 

ดังนั้นปีที่ 1 ยกกำลัง 3 เพราะมองไปข้างหน้า 3 ปี

ปีที่ 2 ยกกำลัง 2 เพราะเหลือปีข้างหน้าแค่ 2 ปี

ปีที่ 3 ยกกำลัง 1 เพราะเหลือปีข้างหน้าแค่ 1 ปีครับ

ReplyQuote

แต่ n ตัวหน้า คือ กรอบ 3 ปี ที่เรามองใช่ไหมครับ >>> n ตัวหน้า ถ้าใส่ 3 แล้ว ก็ไม่ต้องเปลี่ยน

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @inthaseth-rojsitanon

แต่ n ตัวหน้า คือ กรอบ 3 ปี ที่เรามองใช่ไหมครับ >>> n ตัวหน้า ถ้าใส่ 3 แล้ว ก็ไม่ต้องเปลี่ยน

ถูกต้องครับ 🙂

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam