Forum

Notifications
Clear all

สอบถาม การประเมินมูลค่า FWD PE

(@inthaseth-rojsitanon)
Trusted Member
Topic starter  

ผมเริ่มสับสน การประเมินมูลค่าแล้วครับ แหะๆ

ลองสมมุติฐานครับ RPH (ลองสมมุติตัวเลขครับ ไม่ค่อยเข้าใจในหลักการ)

1. ณ ตอนนี้ ราคา อยู่ที่ 6 บาท
  2. ถ้าเราใช้  กำไร ณ ปี 65 เลย มันแสดงว่า มีส่วนลดถึง MOS 61.88% เลยทีเดียว
  3. แต่ การประเมิน FWD PE ต้องมอง อนาคต
  4. ถ้าเราคิดว่า ปี 2566 กำไร มันจะลดลง เหลือแค่ 140 ล้านบาท >>> แต่ก็ยังมี MOS อยู่ 22%

คำถาม

1. ถ้าเราพอใจกับ MOS 22% ในอนาคต เราก็สามารถ ซื้อราคานี้ได้ใช่ไหมครับ ?

ในทางกลับกัน

1. ถ้า กำไรในปี  2566 ดันเพิ่มขึ้น เป็น 300 ล้านบาท
  2. ณ วันนี้ ราคาอยู่ที่ 6 บาท
  3. ในอนาคตถ้ากำไรได้จริงๆ 300 ล้านบาท จะมี MOS ถึง 63.60%

คำถาม

1. ถ้าเราซื้อ วันนี้ 6 บาท แสดงว่า เรามี  MOS ถึง 63.60% เลยใช่ไหมครับ ?

ReplyQuote

นั่ง สับสนมาอยู่ หลายวันเลยครับ เริ่ม งง

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

@inthaseth-rojsitanon 

เราต้องมองอนาคตเท่านั้นถูกต้องแล้วครับ

ปี 2565 ที่มีกำไรมากนั้น เราต้องเข้าใจก่อนครับว่ามันเกิดจากอะไร และปัจจัยนั้นเป็นชั่วคราวหรือถาวรครับ

ซึ่งปี 2565 นั้นมีรายได้พิเศษที่เกิดขึ้นจากการรักษาคนไข้โควิดนอกรพ. หรือ Hospitel นั่นแปลว่าข้อจำกัดของรพ.คือการมีจำนวนเตียงจำกัด ถูกเปิดข้อจำกัดนั้นด้วยการใช้เตียงของโรงแรมใกล้เคียงแทน ทำให้รายได้พุ่งสูงผิดปกติ ประกอบกับรัฐบาลเองก็จ่ายให้รพ.ต่างหาก 

คำถามคือ รายได้นี้จะยังมีต่อในปีหน้าไหมครับ ?

แน่นอนว่าจะไม่มีถูกต้องไหมครับ และยิ่งกว่านั้นคือ ในงบการเงินปี 2565 ที่ดูกำไรโตมากก็เพราะว่า ต้นทุนของรพ.นั้นมี "ค่าเสื่อม" อาคารซึ่งสูงมากๆ รวมถึงเงินเดือน "ผู้บริหาร" และ "พนักงาน" ซึ่งถือเป็น "Fixed Cost" ดังนั้นพอรายได้พิเศษจาก Covid เพิ่มขึ้น แต่ Fixed Cost ไม่เพิ่ม รายได้ที่เพิ่มขึ้นมาจึงไปลงที่กำไรเพียวๆ ทำให้กำไรโตผิดปกติครับ

ดังนั้นเราจึงควรพิจารณาจาก "กิจการหลัก" ของรพ.เท่านั้นครับ ซึ่งปีที่แล้วผมลองคำนวณคร่าวๆดูได้กำไรปกติเพียง 110 +/- ล้านบาทเท่านั้นครับ

ในขณะที่ปี 2566 นี้จะไม่มีรายได้จากโควิดหลงเหลืออยู่เลย ผมก็ลองเคาะแล้วได้ใกล้เคียงกันที่ประมาณ 140 +/- ล้านบาทเช่นกันครับ

ดังนั้นคงเป็นไปไม่ได้หรอกครับที่รพ.จะมีกำไรถึง 300 ล้านได้ครับ

ตลาดมองอนาคตเสมอครับ

ReplyQuote

ถ้า สมมุติ กำไร อยู่ 140+-

1. ถ้าเรา พอใจกับ ณ ราคา 6 บาท MOS 22% เติบโตคาดการ 15% ต่อปี 3 ปี กำไรต่อปี ดู ตารางผลตอบแทน ประมาณ 18-20% 
  2. ถ้าเราพอใจ ณ ตรงนี้ก็ ลงทุน ได้ใช่ไหมครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @inthaseth-rojsitanon

ถ้า สมมุติ กำไร อยู่ 140+-

1. ถ้าเรา พอใจกับ ณ ราคา 6 บาท MOS 22% เติบโตคาดการ 15% ต่อปี 3 ปี กำไรต่อปี ดู ตารางผลตอบแทน ประมาณ 18-20% 
  2. ถ้าเราพอใจ ณ ตรงนี้ก็ ลงทุน ได้ใช่ไหมครับ

ถูกต้องเลยครับ 😉

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam