Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ CAPEX รู้แล้วเอาไปทำอะไรต่อได้บ้างครับ

(@pongpisut-khrutmuang)
Trusted Member
Topic starter  

เห็นทุก Opp day ต้องมีถาม CAPEX สงสัยว่าเอาไปทำอะไรต่อกันนะครับ

1. เอาไปประเมินกำไร

มี CAPEX = ค่าเสื่อมเพิ่ม เอาไปรวมคำนวณกำไรในอนาคตเหรอครับ แต่เราก็จะเจอปัญหาต่อมาคือ

เราไม่รู้ว่า CAPEX เป็นอะไรบ้าง แล้วหักค่าเสื่อมเท่าไหร่ต่อปี

2. ดูเทรนด์เฉยๆ ว่าบริษัทยังซ่อมของเดิม/สร้างการเติบโต อยู่หรือเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

Topic Tags
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @pongpisut-khrutmuang

เห็นทุก Opp day ต้องมีถาม CAPEX สงสัยว่าเอาไปทำอะไรต่อกันนะครับ

1. เอาไปประเมินกำไร

มี CAPEX = ค่าเสื่อมเพิ่ม เอาไปรวมคำนวณกำไรในอนาคตเหรอครับ แต่เราก็จะเจอปัญหาต่อมาคือ

เราไม่รู้ว่า CAPEX เป็นอะไรบ้าง แล้วหักค่าเสื่อมเท่าไหร่ต่อปี

2. ดูเทรนด์เฉยๆ ว่าบริษัทยังซ่อมของเดิม/สร้างการเติบโต อยู่หรือเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

หลักๆการถาม Capex เพื่อจะนำไปประเมินมูลค่าหุ้นด้วยวิธี "DCF" ครับ เนื่องจาก DCF จะเป็นวิธีคำนวณมูลค่าหุ้นโดยวิเคราะห์กระแสเงินสดทั้งหมดที่เกิดขึ้นในอนาคตครับ และ Capex ก็เป็น "เงินลงทุน" ในสินทรัพย์คงทน อีกตัวนึงที่คนจะถามกันเยอะๆคือ Opex ครับ หรือ SG&A นั่นเอง

ReplyQuote
(@pongpisut-khrutmuang)
Trusted Member
Topic starter  

ขอบคุณครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam