Forum

Notifications
Clear all

สอบถาม อาจารย์เรื่องตัว Valuation ครับ สงสัย

(@inthaseth-rojsitanon)
Trusted Member
Topic starter  

เจ้าตัว รายได้อื่นๆ เราเอามาบวกกลับเข้าไปใน EBIT เลยใช่ไหมครับ

ที่ผมเข้าว่า
1. เพราะว่า รายได้อื่นๆ ไม่ได้เยอะมาก เลยเอามาบวกกลับได้เลย
2. เราอาจจะ อนุมานว่า รายได้อื่นๆ ใช้ ทรัพายากรตัวเดียวกับ รายได้หลัก ซึ่งโดนหักไปแล้ว ก็เลยนำบวกกลับ EBIT ได้เลย

*** แต่ถ้ารายได้อื่นๆ มันเยอะมากๆ ยังงี้ เราเอา บวกกลับ เข้า EBIT ไม่ได้ใช่ไหมครับ

ผมพอเข้าใจถูกไหมครับอาจารย์

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @inthaseth-rojsitanon

เจ้าตัว รายได้อื่นๆ เราเอามาบวกกลับเข้าไปใน EBIT เลยใช่ไหมครับ

ที่ผมเข้าว่า
1. เพราะว่า รายได้อื่นๆ ไม่ได้เยอะมาก เลยเอามาบวกกลับได้เลย
2. เราอาจจะ อนุมานว่า รายได้อื่นๆ ใช้ ทรัพายากรตัวเดียวกับ รายได้หลัก ซึ่งโดนหักไปแล้ว ก็เลยนำบวกกลับ EBIT ได้เลย

*** แต่ถ้ารายได้อื่นๆ มันเยอะมากๆ ยังงี้ เราเอา บวกกลับ เข้า EBIT ไม่ได้ใช่ไหมครับ

ผมพอเข้าใจถูกไหมครับอาจารย์

ถูกต้องครับ โดยปกติ รายได้อื่นๆมักจะเป็น รายได้อื่นๆที่ไม่เกี่ยวข้องกับกิจกรรมหลักของบริษัท หรือผลตอบแทนของเงินลงทุน เช่น ค่าเช่า, ดอกเบี้ยรับ, เงินปันผล, กำไรอัตราแลกเปลี่ยน, ฯลฯ เป็นต้นครับ 

ReplyQuote
(@nitiwit-boonchote)
Active Member

@prapas-b88 อาจารย์ครับ IIG FWD P/E ได้ 23.7 ปี 2023 อาจารย์หามาได้ยังไงครับผม (ผมปรับตัวเลขยังไงก็ได้ไม่เท่ากันน่ะครับ)

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @nitiwit-boonchote

@prapas-b88 อาจารย์ครับ IIG FWD P/E ได้ 23.7 ปี 2023 อาจารย์หามาได้ยังไงครับผม (ผมปรับตัวเลขยังไงก็ได้ไม่เท่ากันน่ะครับ)

เกิดจากการทำ Financial Projection ครับ

Forward P/E = P ปัจจุบัน หารด้วย Forward Earning สิ้นปีนี้ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam