Forum

Notifications
Clear all

[Solved] สอบถาม เรื่องการเปิดสาขาใหม่ เราจะคำนวณรายได้ยังไงได้บ้างครับอาจารย์

(@inthaseth-rojsitanon)
Trusted Member
Topic starter  

หุ้น Dohome

1. ปี 65 ไป 66 จะเปิด ประมาณ 3 สาขา จาก 21 ไปเป็น 24 หมายถึงเปิด 15% โดยประมาณ

สิ่งที่เข้าใจ

2. เห็นอาจารย์บอกว่า ถ้าคำคนวณหยาบๆ ให้ หาร 2 ไปเลยก็อยู่ประมาณ 7.5% (รายได้โต)

>>> ตรงนี้เอง ที่ผมนึกคำนวณไม่ออกครับ แหะๆ รบกวนด้วยครับผม 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @inthaseth-rojsitanon

หุ้น Dohome

1. ปี 65 ไป 66 จะเปิด ประมาณ 3 สาขา จาก 21 ไปเป็น 24 หมายถึงเปิด 15% โดยประมาณ

สิ่งที่เข้าใจ

2. เห็นอาจารย์บอกว่า ถ้าคำคนวณหยาบๆ ให้ หาร 2 ไปเลยก็อยู่ประมาณ 7.5% (รายได้โต)

>>> ตรงนี้เอง ที่ผมนึกคำนวณไม่ออกครับ แหะๆ รบกวนด้วยครับผม 

รายได้ของกลุ่มค้าปลีกจะมี 2 ส่วนครับ

1. การขยายสาขา แน่นอนว่าสาขาเพิ่มรายได้ก็ควรเพิ่ม

2. SSSG อย่าลืมส่วนนี้นะครับ 🙂 ส่วนนี้สำคัญมากครับ การเติบโตหลักของ DH ช่วงนี้จะเป็น SSSG ครับ โดยบริษัทตั้งเป้า Double digits หรือ มากกว่า 10% ครับ 

อย่าปีที่แล้วทั้งปี SSSG ก็ +7.2% รวมขยายสาขาอีกส่วนหนึ่งรายได้จึงโต 20+ ครับ

แต่บางธุรกิจที่ Mature แล้วเช่น HMPRO, CPALL SSSG มักต่ำมากครับ เช่น +0-1% ดังนั้น การเติบโตส่วนใหญ่จึงมาจากการขยายสาขาเป็นหลักครับ 😉

ReplyQuote
(@inthaseth-rojsitanon)
Topic starter  

ของปี 65 จากเดิม 16 สาขา เปิดไปเป็น 21 สาขา โตขึ้นมา 31.25%

>>> เราจับ 31.25%/2 = 15.625% (รายได้น่าจะโต)

>>> แล้ว SSSG ปี 65 โต 7.2%

>>> รายได้รวมๆ ก็ประมาณ 15.625%+7.2% = 22.825%

วิธีการคิด ประมาณนี้ไหมครับ อาจารย์

ReplyQuote

Posted by: @inthaseth-rojsitanon

ของปี 65 จากเดิม 16 สาขา เปิดไปเป็น 21 สาขา โตขึ้นมา 31.25%

>>> เราจับ 31.25%/2 = 15.625% (รายได้น่าจะโต)

>>> แล้ว SSSG ปี 65 โต 7.2%

>>> รายได้รวมๆ ก็ประมาณ 15.625%+7.2% = 22.825%

วิธีการคิด ประมาณนี้ไหมครับ อาจารย์

ใช่ครับ ประมาณนี้เลยครับ

ReplyQuote
(@pongpisut-khrutmuang)

รบกวนขอความรู้ครับ ทำไมประมาณรายได้จากการขยายสาขาต้องหาร 2 ด้วยครับ

ReplyQuote

Posted by: @pongpisut-khrutmuang

รบกวนขอความรู้ครับ ทำไมประมาณรายได้จากการขยายสาขาต้องหาร 2 ด้วยครับ

มี 2 เหตุผลครับ

1. การเปิดสาขามักจะไม่ได้ทำตั้งแต่วันที่ 1 ม.ค. ดังนั้นการรับรู้รายได้จึงไม่เต็มปีครับ

2. การเปิดสาขาในปีแรกจะยังมีรายได้ไม่ mature ครับ จะมีการ ramp up ขึ้นประมาณ 3 ปีกว่าจะ mature เช่น DOHOME สาขาที่เปิดปีแรกจะมีรายได้ (เต็มปี) ประมาณ 450 ล้าน ปีที่ 2 900 ล้าน ปีที่ 3 1400 ล้านเป็นต้นครับ

การเพิ่มขึ้นของรายได้ของธุรกิจค้าปลีกมี 2 ส่วน

1. SSSG

2. การเพิ่มขึ้นของสาขา

และจากประสบการณ์ การเพิ่มขึ้นของสาขามักจะส่งผลต่อการเพิ่มขึ้นของรายได้ไม่เกิน 50% ของการเพิ่มขึ้นของสาขาครับ เป็นที่มาของการหาร 2 ครับ

ReplyQuote
(@pongpisut-khrutmuang)

ขอบคุณครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam