Forum

Notifications
Clear all

รบกวนอาจารย์ช่วยดู หุ้น PLUS หน่อยครับ

(@win-31)
Active Member
Topic starter  

ผมหาจำนวนหุ้นของ plus เเล้ว คือ 670,000,000
Net Income 207.63 mil
EPS ควรจะ 207.63/67= .309 หรือ (.31) บาทต่อหุ้น

เเต่พอผมไปดูในงบทั้งของ Setsmart หรือ เว็ป set เอง

Basic Earnings (Loss) Per Share (Baht/Share)

กลับได้เท่ากับ .34บาท/ หุ้น

ผมว่ามันห่างกัน ตั้ง 10% มันมีปัญหาเเน่ๆ ถ้าเข้าใจผิด รบกวนอาจารย์ด้วยครับว่า ทำไม เค้า ได้ .34บาท ต่อ หุ้น ใน ตัวบัญชีหลักครับ

ปล งบใน set smart มีเฉพาะ งบที่เป็นของ company ไม่มีเเบบ consolidate ครับ

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @win-31

ผมหาจำนวนหุ้นของ plus เเล้ว คือ 670,000,000
Net Income 207.63 mil
EPS ควรจะ 207.63/67= .309 หรือ (.31) บาทต่อหุ้น

เเต่พอผมไปดูในงบทั้งของ Setsmart หรือ เว็ป set เอง

Basic Earnings (Loss) Per Share (Baht/Share)

กลับได้เท่ากับ .34บาท/ หุ้น

ผมว่ามันห่างกัน ตั้ง 10% มันมีปัญหาเเน่ๆ ถ้าเข้าใจผิด รบกวนอาจารย์ด้วยครับว่า ทำไม เค้า ได้ .34บาท ต่อ หุ้น ใน ตัวบัญชีหลักครับ

ปล งบใน set smart มีเฉพาะ งบที่เป็นของ company ไม่มีเเบบ consolidate ครับ

ในงบจะเป็นการคำนวณแบบถ่วงน้ำหนัก ตั้งแต่ยังไม่ได้เพิ่มทุนด้วยครับ เพราะ plus ipo มากลางปีที่แล้วครับ 

คีย์ของ financial ratio คือความเข้าใจ และจุดประสงค์ที่เราต้องการจะใช้ครับ ไม่มีตัวเลขไหนถูกต้องหรอกครับ มีแต่ตัวเลขที่เราเข้าใจจุดประสงค์ในการใช้งานครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam