Forum

Notifications
Clear all

ส่งการบ้าน รุ่นที่ 24 Day1(17Dec2022)

(@creammy-pj)
Reputable Member
Topic starter  

ผมขอส่งการบ้านย้อนหลังเพื่อเป็นการทบทวนความเข้าใจทั้งหมดครับ

รบกวนอ.ช่วยตรวจและแนะนำเพิ่มเติมให้หน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับอ.

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @creammy-pj

ผมขอส่งการบ้านย้อนหลังเพื่อเป็นการทบทวนความเข้าใจทั้งหมดครับ

รบกวนอ.ช่วยตรวจและแนะนำเพิ่มเติมให้หน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับอ.

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ ^ ^

ผมคิดว่าเป้าหมายไม่สูงมากนัก มีความเป็นไปได้สูงดีครับ

แต่ประเภทหุ้น บางตัวผมไม่เห็นด้วยนักครับ ผมมี comment ด้านข้างสีแดงส่งคืนให้ละครับ

ผมกังวลว่าเหมือนเราจะมอง "การเติบโต" ในอดีต เป็นตัววัดประเภทหุ้น รึเปล่าครับ

ซึ่งข้อนี้จะอันตรายเป็นอย่างมากครับ

เนื่องจากจริงๆเราต้อง Find out เหตุผลของการ "เติบโต" ให้รู้สาเหตุจริงๆเสียก่อนครับ

เพราะมันอาจจะเป็นเพียง "การเติบโตเพียงชั่วคราว" หรือ "ขาขึ้นของ Cycle" ก็ได้

ซึ่งไม่ได้แปลว่าอนาคตจะต้องโตครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

ขอบคุนคับอ. ใช่คับ ผมดูงบการเงินย้อนหลังในอดีต ซึ่งที่ผมดูเป็นการดูแบบคร่าวๆเพื่อทำการบ้านDay1คับ ตอนนี้ผมเริ่มดูในคลิปDay2อ.บอกให้ดูOpp Dayกับ56-1 ซึ่งจะสามารถจำแนกประเภทของหุ้นและดูอนาคตของหุ้นได้ ผมเข้าใจถูกไหมคับอ.

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @creammy-pj

@prapas-b88

ขอบคุนคับอ. ใช่คับ ผมดูงบการเงินย้อนหลังในอดีต ซึ่งที่ผมดูเป็นการดูแบบคร่าวๆเพื่อทำการบ้านDay1คับ ตอนนี้ผมเริ่มดูในคลิปDay2อ.บอกให้ดูOpp Dayกับ56-1 ซึ่งจะสามารถจำแนกประเภทของหุ้นและดูอนาคตของหุ้นได้ ผมเข้าใจถูกไหมคับอ.

หัวใจของการลงทุนคือการมองภาพในอนาคตที่ยังไม่เกิดขึ้นให้ออก

ซึ่งหัวใจของภาพในอนาคตจะอยู่ใน Oppday เป็นหลักเลยครับ ถูกต้องแล้วครับ 😉

56-1 ก็ยังเป็นภาพในอดีต แต่ก็สำคัญที่เราจะศึกษาข้อมูลธุรกิจครับ

ReplyQuote

@prapas-b88

ขอบคุนคับอ.

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam