Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ หุ้น 6 ประเภท ของ Perter Lynch

(@woonwow)
Eminent Member
Topic starter  

ขอสอบถามครับ พอเจอหุ้นที่สนใจ แต่พอจะจัดเข้าประเภทหุ้นของ peter lynch บางทีไม่ตรงนิยาม เลยอาจจะมีขอสอบถามครับ เริ่มจาก

1. snp มองว่า medium growth แต่ไม่ถึงกับ high moats จึงไม่ใช่ stewart ดังนั้น ในมุมมองคุณประภาส คือ หุ้นประเภทไหน ? ครับ

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @woonwow

ขอสอบถามครับ พอเจอหุ้นที่สนใจ แต่พอจะจัดเข้าประเภทหุ้นของ peter lynch บางทีไม่ตรงนิยาม เลยอาจจะมีขอสอบถามครับ เริ่มจาก

1. snp มองว่า medium growth แต่ไม่ถึงกับ high moats จึงไม่ใช่ stewart ดังนั้น ในมุมมองคุณประภาส คือ หุ้นประเภทไหน ? ครับ

ส่วนตัวผมมองเป็นหุ้นโตช้า กลุ่มตะวันตกดินเลยครับ 

เหตุผล อุตสาหกรรมอาหารในภาพรวมก็ไม่ได้โตมาก, คู่แข่งเข้ามาง่ายมาก no barrier to entry, ตัวธุรกิจไม่มีอะไรใหม่ๆมานานมากแล้วครับ ตลาดมองแบบเดียวกันจึงให้ p/e ไม่สูงครับ ไม่เกิน 20x เพราะมองเป็นหุ้นโตช้า ให้ปันผลเป็นหลัก

ReplyQuote
(@woonwow)
Eminent Member
Topic starter  

จากที่ได้ชมการวิเคราะห์ spvi เนื่องจากแนวโน้ม โตไม่มากในระยะยาว แต่ในระยะสั้นกลับมีความน่าสนใจเพราะอาจโตมากกว่า 15% ไม่แน่ใจว่าทางคุณประภาส จัดเป็นหุ้นกลุ่มไหนครับ? slow growers?

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @woonwow

จากที่ได้ชมการวิเคราะห์ spvi เนื่องจากแนวโน้ม โตไม่มากในระยะยาว แต่ในระยะสั้นกลับมีความน่าสนใจเพราะอาจโตมากกว่า 15% ไม่แน่ใจว่าทางคุณประภาส จัดเป็นหุ้นกลุ่มไหนครับ? slow growers?

ผมมองเป็น Stalwart ครับ ผมว่าโตได้เรื่อยๆนะครับ 10% +/-

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam