Forum

Notifications
Clear all

รบกวนขอ Financial Data ของอุตสาหกรรม เพื่อนำมาบันทึกติดตามต่อครับ

(@woonwow)
Eminent Member
Topic starter  

ล่าสุด เริ่มมานั่งศึกษากลุ่มธนาคาร และปล่อยสินเชื่อ สนใจ 2 บมจ. ครับ 
1.ธนาคาร: ktb

2. สินเชื่อ: tidlor

เพื่อสามารถนำไปพัฒนาต่อยอดได้ จะรบกวนขอ financial data ที่ทางคุณประภาส มีการ update ล่าสุดของ ทั้ง 2 บมจ. นี้ เพื่อทางผมนำไปกรอกข้อมูล update ต่อในไตรมาศที่ขาดอยู่จนถึงปัจจุบันครับ 

ได้นั่งฟังคุณประภาสวิเคราะห์หุ้นกลุ่มการเงินหลายครั้ง จะมี leading indicators ที่ต้องติดตาม นอกจากงบการเงินมาตรฐาน ต้องดูจาก 56-1 เพื่อมากรอกข้อมูล มีประโยชน์อย่างมากในการดู cyclical ของกลุ่มการเงินครับ 

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @woonwow

ล่าสุด เริ่มมานั่งศึกษากลุ่มธนาคาร และปล่อยสินเชื่อ สนใจ 2 บมจ. ครับ 
1.ธนาคาร: ktb

2. สินเชื่อ: tidlor

เพื่อสามารถนำไปพัฒนาต่อยอดได้ จะรบกวนขอ financial data ที่ทางคุณประภาส มีการ update ล่าสุดของ ทั้ง 2 บมจ. นี้ เพื่อทางผมนำไปกรอกข้อมูล update ต่อในไตรมาศที่ขาดอยู่จนถึงปัจจุบันครับ 

ได้นั่งฟังคุณประภาสวิเคราะห์หุ้นกลุ่มการเงินหลายครั้ง จะมี leading indicators ที่ต้องติดตาม นอกจากงบการเงินมาตรฐาน ต้องดูจาก 56-1 เพื่อมากรอกข้อมูล มีประโยชน์อย่างมากในการดู cyclical ของกลุ่มการเงินครับ 

ยินดีครับ แต่ผมไม่มี KTB นะครับ 😉

ReplyQuote
(@woonwow)
Eminent Member
Topic starter  

@prapas-b88 ถ้าในกลุ่ม Bank ผมขอรบกวนขอ Kbank data เพื่อนำมาประยุกต์ในการวิเคราะห์ KTB ได้หรือไม่ครับ?

ReplyQuote

Posted by: @woonwow

@prapas-b88 ถ้าในกลุ่ม Bank ผมขอรบกวนขอ Kbank data เพื่อนำมาประยุกต์ในการวิเคราะห์ KTB ได้หรือไม่ครับ?

ได้ครับ แต่ออกตัวก่อนนะครับ ปกติผมจะลงทุนหุ้นแบงค์เป็นระยะสั้นเสมอ เลยจะไม่ได้บันทึกละเอียดเหมือนพวก non-bank จะมองแค่ภาพใหญ่รายปีเป็นหลักครับ แล้วก็พอซื้อตั้งแต่ปี 2020 แล้วก็ขายไปแล้ว ก็ไม่ได้ตาม หรืออัพเดทต่อแล้วนะครับ เพราะใช้เวลาเยอะมากๆในการ follow up ครับ หุ้นแบงค์มีรายละเอียดเยอะที่สุดในบรรดาหุ้นกลุ่มการเงินครับ

ReplyQuote
(@pongpisut-khrutmuang)
Trusted Member

กำลังจะเข้ามาถามเรื่อง Write-off พอดีเห็นกระทู้นี้ ได้คำตอบบางส่วน รบกวนถามต่อนะครับ
.

จาก File excel ของ TIDLOR ตัวเลข writer-off ของทั้งปี 2022 เอามาจากหมายเหตุประกอบงบปี 2022

ส่วน ตัวเลข writer-off ของ Q4 เราต้องคำนวณเองด้วยการหัก 3Q แรกออก

ตรงนี้เคลียร์ครับ ขอบคุณอาจารย์และเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

.

ปัญหาที่ผมเจอคือ ผมพยายามทำตัวเลข write-off ของ KBANK

เจอว่าตัวเลขจากงบปี2022 ดันน้อยกว่าของ Q3

ซึ่งตัวเลขของงบปีควรจะมากกว่า

ลองดู 2 รูปนี้เลยฮะ ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่า ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

.

ตัวเลข Q3 อยู่ที่ 34,574 ล้าน

ตัวเลขทั้งปี 2022 อยู่ที่ 28,600 ล้านบาท น้อยกว่า Q3 งงเลย

ReplyQuote

Posted by: @pongpisut-khrutmuang

กำลังจะเข้ามาถามเรื่อง Write-off พอดีเห็นกระทู้นี้ ได้คำตอบบางส่วน รบกวนถามต่อนะครับ
.

จาก File excel ของ TIDLOR ตัวเลข writer-off ของทั้งปี 2022 เอามาจากหมายเหตุประกอบงบปี 2022

ส่วน ตัวเลข writer-off ของ Q4 เราต้องคำนวณเองด้วยการหัก 3Q แรกออก

ตรงนี้เคลียร์ครับ ขอบคุณอาจารย์และเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

.

ปัญหาที่ผมเจอคือ ผมพยายามทำตัวเลข write-off ของ KBANK

เจอว่าตัวเลขจากงบปี2022 ดันน้อยกว่าของ Q3

ซึ่งตัวเลขของงบปีควรจะมากกว่า

ลองดู 2 รูปนี้เลยฮะ ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่า ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

.

ตัวเลข Q3 อยู่ที่ 34,574 ล้าน

ตัวเลขทั้งปี 2022 อยู่ที่ 28,600 ล้านบาท น้อยกว่า Q3 งงเลย

ตอน Q3 เค้าอาจไม่ได้แยกรายการมาให้นะครับ

ตอน Q4 ต้องรวม 2 บรรทัดคือ "สินทรัพย์ทางการเงินที่ถูกตัดรายการ" ด้วยครับ

ReplyQuote

ขอบคุณครับ

นั่งทำตัวเลขกลุ่ม ธนาคารกับนอนแบงค์ ถึงตอนนี้เริ่มถามตัวเองแล้วว่าไปหัดดูกลุ่ม รพ หรือ กลับไปค้าปลีกจะดีกว่ามั๊ย

ReplyQuote

Posted by: @pongpisut-khrutmuang

ขอบคุณครับ

นั่งทำตัวเลขกลุ่ม ธนาคารกับนอนแบงค์ ถึงตอนนี้เริ่มถามตัวเองแล้วว่าไปหัดดูกลุ่ม รพ หรือ กลับไปค้าปลีกจะดีกว่ามั๊ย

555+ นั่นสิ พี่ว่ามันไม่ค่อยคุ้มที่จะเสียเวลาเท่าไหร่อ่ะ เหมือน timing ยังไม่ใช่ด้วย โตก็ไม่เยอะ มันต้องลงทุนตอน bottom cycle เท่านั้นซึ่งมันก็ผ่านไปแล้ว 

จริงๆหุ้นกลุ่มนี้ลงทุนเป็นรอบ cycle ซึ่งมันก็มองค่อนข้างง่าย และมองหยาบๆไปเลยมากกว่า 

ReplyQuote

ช่วงนี้เห็นราคาลงมาเยอะครับ เลยกะว่าทำตัวเลขรอ ก็ไม่คิดว่ามันจะขนาดนี้ 555+

แล้วก็ชอบ CEO ติดล้อด้วยครับ อ่านจดหมาย 29 หน้าแล้วดูจริงจัง จริงใจดี

ReplyQuote

ช่วงนี้เห็นราคาลงมาเยอะครับ เลยกะว่าทำตัวเลขรอ ก็ไม่คิดว่ามันจะขนาดนี้ 555+

แล้วก็ชอบ CEO ติดล้อด้วยครับ อ่านจดหมาย 29 หน้าแล้วดูจริงจัง จริงใจดี

อ่ออ 55+ แต่กลุ่มนี้ก็น่าสนใจจริงๆครับ แต่ยังน่าจะเจอแรงกดดันเรื่อง npl ต่อเนื่องไปอีกสักพัก จนกว่าดอกเบี้ยจะพีค ยังน่าจะไม่ bottom ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam