Forum

Notifications
Clear all

อยากฟังอาจารย์วิเคราะห์ธุรกิจในอุตสาหกรรม electronic ค่า

(@samorn-papeerat)
Topic starter  

อยากฟังอาจารย์วิเคราะห์ธุรกิจในอุตสาหกรรม electronic ค่า เช่น HANA, DELTA, KCE ค่า 

หรือถ้ามีพี่ๆ เพื่อนๆน้องๆท่านไหนอยากแลกเปลี่ยนความรู้ก็ยินดีค่า

ขอบคุณค่า 

ยุ้ย รุ่น 22

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @samorn-papeerat

อยากฟังอาจารย์วิเคราะห์ธุรกิจในอุตสาหกรรม electronic ค่า เช่น HANA, DELTA, KCE ค่า 

หรือถ้ามีพี่ๆ เพื่อนๆน้องๆท่านไหนอยากแลกเปลี่ยนความรู้ก็ยินดีค่า

ขอบคุณค่า 

ยุ้ย รุ่น 22

ธุรกิจกลุ่มนี้ เป็น B2B business แต่อยู่ในอุตสาหกรรมที่เติบโตดี

แต่เราก็ปฏิเสธไม่ได้ครับว่าเค้ามีความเป็น B2B ที่อำนาจต่อรองตกอยู่กับลูกค้าเป็นหลัก

ดังนั้น เค้าจึงมักควบคุมการเติบโตเองไม่ได้ ต้องขึ้นอยู่กับลูกค้าว่าจะสั่งเพิ่มขึ้นแค่ไหน

และอาจจะมี P/E เหมาะสมไม่สูงมากนักเนื่องจากอำนาจต่อรองที่ต่ำครับ

แต่ในช่วงโควิดที่ผ่านมา กระแสสินค้า IT โตดีมากๆเนื่องจาก WFH ทำให้กลุ่มนี้ได้ประโยชน์มากผิดปกติ

ทำให้ราคาหุ้นดึงขึ้นมามาก ส่วนตัวผมคิดว่าอาจจะเป็น Pent-up demand ได้ ซึ่งได้สะท้อนบ้างแล้วในปีนี้

ว่า Demand สินค้า IT เริ่มหดตัว เนื่องจากเกิดการเปิดเมืองแล้วทั่วโลก ทำให้ความต้องการลดลง

ถ้าราคาถูกมากๆผมคิดว่าก็น่าสนใจนะครับ เพียงแต่ราคาตอนนี้เป็นราคาที่ย่อลงหลังจาก super rally ขึ้นมาหลายเท่าตัว

ผมเลยอาจจะยังไม่ได้สนใจมากนักครับ

ReplyQuote
(@samorn-papeerat)
Topic starter  

@prapas-b88 

เห็นด้วยค่ะเรื่องอำนาจต่อรอง

พอดีเพราะทำงานเกี่ยวกับ Electronic อยู่ เลยเป็นเรื่องใกล้ตัวสุด มีเวลาอยู่กับอุตสาหกรรมนี้มากสุดค่ะ ๕๕๕

ตอนนี้ก็คงจับตามองกลุ่มนี้ไปก่อนตามที่อาจารย์ว่าค่ะ 

ขอบคุณค่าาา

ยุ้ย

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam