Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ เงินปันผลหุ้นตัวนึง กรณีอยากลงทุนต่อ เก็บรวมไว้ หรือซื้อซ้ำไปเลยดีครับ

(@prapan-chulapinyo)
Eminent Member
Topic starter  

กรณีเรามีเงินปันผลจากหุ้น ถ้าในกรณีที่เราอยากเอาไปลงทุนทบในหุ้น ระหว่าง 1. เมื่อได้ปันผลปุ๊บ ซื้อลงทุนในหุ้นตัวเดิมเลยดีไม่ว่าราคาเท่าไร 2. รวบรวมไว้ แล้วรอจังหวะที่หุ้นตัวนั้นถูก แล้วค่อยซื้อ หรือ 3. ก็รวบรวมไว้ แล้วหุ้นตัวอื่นตัวใดถูกคุ้ม แล้วค่อยซื้อตัวนั้น

คิดว่าแบบใหนข้อดีข้อเสียอย่างไร แล้วอาจารย์ทำแบบใหน ขอคำแนะนำครับ

This topic was modified 5 months ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @prapan-chulapinyo

กรณีเรามีเงินปันผลจากหุ้น ถ้าในกรณีที่เราอยากเอาไปลงทุนทบในหุ้น ระหว่าง 1. เมื่อได้ปันผลปุ๊บ ซื้อลงทุนในหุ้นตัวเดิมเลยดีไม่ว่าราคาเท่าไร 2. รวบรวมไว้ แล้วรอจังหวะที่หุ้นตัวนั้นถูก แล้วค่อยซื้อ หรือ 3. ก็รวบรวมไว้ แล้วหุ้นตัวอื่นตัวใดถูกคุ้ม แล้วค่อยซื้อตัวนั้น

คิดว่าแบบใหนข้อดีข้อเสียอย่างไร แล้วอาจารย์ทำแบบใหน ขอคำแนะนำครับ

ผมทำแบบข้อ 3 ครับ

ผมคิดว่าเงินที่ซื้อทุกครั้งก็ต้อง valuation แล้วเช็คผลตอบแทนคาดหวังทุกครั้งว่าตรงกับเป้าหมายเรารึเปล่าอ่ะครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam