Forum

Notifications
Clear all

เรื่องการทำTEMPLATE

(@sunee-klomjit)
Eminent Member
Topic starter  

ได้ทดลอง ทำTEMPLATE โดยทำจาก ตัวอย่างของวันที่ 25 พฤษภาคม ที่ อจ.ส่งให้ โดยทดลอง ทำซ้ำทั้ง CPALL และ KBANK ตาม อาจารย์ และ ค่า ก็ ออกมา ตรงกันหมด 

แต่ที่ ไม่เข้าใจคือ ค่า อัตราส่วน ทางการ เงิน ต่างๆ ที่ ได้ ออกมา ทำไหม จึง ไม่ ได้ ตรง ตาม ตาราง VALUATION ที่ อจ. ส่งให้ ล้าสุดของ วันที่ 31 พฤษภาคม   ทั้งๆ ที่ ราคา เท่ากัน  จึงไม่รู้ว่า มึอะไร ผิดพลาดไปค่ะ 

พอไปทำตัวอื่นๆ จึงเป็นเหมือนกันหมดเลย ค่ะ 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @sunee-klomjit

ได้ทดลอง ทำTEMPLATE โดยทำจาก ตัวอย่างของวันที่ 25 พฤษภาคม ที่ อจ.ส่งให้ โดยทดลอง ทำซ้ำทั้ง CPALL และ KBANK ตาม อาจารย์ และ ค่า ก็ ออกมา ตรงกันหมด 

แต่ที่ ไม่เข้าใจคือ ค่า อัตราส่วน ทางการ เงิน ต่างๆ ที่ ได้ ออกมา ทำไหม จึง ไม่ ได้ ตรง ตาม ตาราง VALUATION ที่ อจ. ส่งให้ ล้าสุดของ วันที่ 31 พฤษภาคม   ทั้งๆ ที่ ราคา เท่ากัน  จึงไม่รู้ว่า มึอะไร ผิดพลาดไปค่ะ 

พอไปทำตัวอื่นๆ จึงเป็นเหมือนกันหมดเลย ค่ะ 

เป็นการสังเกตที่ดีมากๆเลยครับ ^ ^ อัตราส่วนทางการเงินเป็นเรื่องของมุมมองความ aggressive / conservative และขึ้นอยู่กับเป้าหมายของเราว่าเราต้องการจะเห็นค่าอะไรในนั้นครับ

ไฟล์ Template ที่เราได้ไปนั้น เป็นสูตรแบบปกติครับ

แต่ไฟล์ของผมจะมีการดัดแปลงสูตร และข้อมูล เพื่อให้ได้มุมมองที่ผมต้องการเป็นพิเศษครับ 

เหตุผลหลักๆคืออย่างนี้ครับ ในงบการเงินนั้นจะมีรายการ "พิเศษ" อยู่มากมายปนอยู่ครับ

เช่น รายจ่ายพิเศษ, รายรับพิเศษ, ขายกิจการได้กำไร/ขาดทุน เพื่อปรับให้กำไรสุทธิอยู่ในช่วงที่ดูดี เป็นต้น ครับ

ซึ่งในมุมมองของผม เราควรจัดการรายการ "พิเศษ" เหล่านั้นด้วยการตัดออกไปครับ

ดังนั้นค่าการคำนวณ Financial Ratio ของผมจึงจะแตกต่างจากมาตรฐานปกติ

โดยมุมมองของผมคือ "Normalized" หรือว่า รายการ "ปกติ" ที่ตัดรายการ "พิเศษ" ออกไปแล้วนั่นเองครับ 😉

ตอนนี้ผมกำลังพัฒนาไฟล์อีกเลเวลนึง ซึ่งเดี๋ยวจะเห็น financial ratio ใหม่ที่ต่างจากเดิมอีกมากเลยครับ 🙂

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam