Forum

Notifications
Clear all

อยากสอบถาม เรื่อง COL เชิงคุณภาพ + การเติบโต

(@pong555)
Active Member
Topic starter  

พอดีเห็นตัว COL MOS PBV ดีเลย อยากสอบถามพี่ประพาส
ความเห็นส่วนตัว คิดว่าจะ โตต่อได้ไหมครับ
เพราะ B2S กับ officemate ยอดไม่ขึ้นเลย

จะมีก็แค่ meb ที่เป็น ebook
+ ไปฟังคุณ หมู วรวุฒิ ในสัมมนา มาว่าจะ ยอดปีนี้ meb น่าจะ ถึง พันล้าน น่าจะพอเป็น growth driver ในอนาคต ได้ไหมครับ

มองเป็นหุ้น โตช้า steward?

😀 😀 😀 

(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

COL จริงๆพี่ก็ติดตามมานานแล้วนะครับ จริงๆบริษัทมีนโยบายเพิ่มรายได้ด้วยการเพิ่ม Category เป็นอุปกรณ์โรงงานต่างๆ แต่โปรเจคดูไม่ค่อยคืบหน้า เหมือน feedback ไม่ดีเท่าไหร่

ส่วนตัวเคยไปดูโกดังใหม่ที่เค้าใช้งบ 1 พันล้านบาทสร้าง เป็น Robot automation เกือบทั้งหมดเลย คล้ายๆกับของ Amazon ที่มี Rack แคบๆสูงๆ แล้วใช้ Robot หยิบสินค้ามาใส่กล่อง แม้แต่ปากกาด้ามเดียว จากนั้น จะใช้กล่องที่มีความกว้างยาวเท่าๆกัน แต่สูงไม่เท่ากัน เพื่อประหยัดพื้นที่ในการขนส่ง และจัดเรียง (เรียงจากส่งไกลเข้าไปก่อน) ใช้การชั่งน้ำหนักเป็นตัวเช็คสินค้า + แปะหน้ากล่องด้วย robot ทั้งหมด น่าตื่นตาตื่นใจมากครับ แต่ปัญหาช่วงก่อสร้างนั้นโกดังเก่ารองรับปริมาณสินค้าไม่ไหว และเกิดความผิดพลาดในการขนส่งค่อนข้างบ่อย ประมาณ 10% เลยครับ ส่วนนึงก็ทำให้ลูกค้าย้ายไปซื้อกับคู่แข่ง พอโกดังใหม่เสร็จ ค่าเสื่อมเข้า แต่รายได้ยังกลับมาไม่ทัน ก็เลยทำให้กำไรหดตัวลงด้วยส่วนนึง ประกอบกับ B2S ที่เดิมพี่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่เลยครับ คือไม่มั่นใจว่ามันจะ Last long ได้แค่ไหน เพราะมันก็ยังเป็นร้านหนังสือ ++ แต่หลังจากที่ปีที่แล้วได้มีการ Renovate ก็ทำให้ยอดขายสาขาที่ปรับปรุงยอดขายเพิ่มขึ้น 30% (เป็นปกติของการ Renovate) พี่ก็ยังไม่ได้มั่นใจมากเหมือนเดิม ดังนั้น สำหรับพี่ถือว่า B2S เนี่ยเป็นอุปสรรคสำหรับ COL มากกว่าก็เลยยังกล้าๆกลัวๆครับ ยิ่งผ่าน Covid มาเนี่ย ยิ่งกังวลเพิ่มขึ้นว่า ผู้บริโภคจะยิ่งติดใจ+ชินกับการซื้อสินค้า Online มากยิ่งขึ้นไปอีก แต่ส่วนตัวก็ยังเชื่อว่า OFM ยังมีอนาคตนะครับ แต่อาจจะไม่ได้โตเร็วครับ และ MEP ก็ดีมากจริงๆ พี่ก็เชื่อมั่นเหมือนกันว่ายังมีคนอีกมากที่ยังไม่ได้เปลี่ยนการซื้อหนังสือจาก Hard Copy มาเป็น E-Book ทั้งหมด และก็ยังมี Room อีกมากเหมือนกัน ดังนั้นน่าจะโตได้อีกมากเช่นกันครับ

สรุปความเห็นพี่คิดว่าราคาในปัจจุบันนี้น่าสนใจมากๆเลยครับ และน่าจะจัดเป็นหุ้นกลุ่ม Stalwart (แข็งแกร่ง) มากกว่าโตช้า (Slow Grower) ครับ 😉

ReplyQuote
(@pong555)
Active Member
Topic starter  

@prapas-boonchuen ขอบคุณครับ 😀 😀 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam