Forum

Notifications
Clear all

ค่า NPL ในงบของ KBANK ดูจากค่าตัวเลขตรงไหนคะ?

(@woranan-panthong)
Topic starter  

ค่าNPLในงบของbankดูจากค่าตัวเลขตรงไหนค่ะ​                                                                                                                นาง(วรณัน)​

This topic was modified 4 years ago 2 times by Pakorn Monsiriruengdej

(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

NPL ดูจากในงบไม่ได้ครับ ^ ^ ต้องดูใน MD&A หรือ 56-1 ครับ (MD&A จะเร็วกว่า)
และต้องเข้าใจเรื่องการจัดชั้นลูกหนี้ครับ ว่าปกติจะมีการจัดชั้นลูกหนี้ทั้งหมด 5 ชั้นครับ

1. ชั้นปกติ (ค้างชำระ <1 เดือน)
2. ชั้นกล่าวถึงเป็นพิเศษ (ค้างชำระ 1-3 เดือน)
3. ชั้นต่อกว่ามาตรฐาน (ค้างชำระ 3-6 เดือน)
4. ชั้นสงสัย (ค้างชำระ 6-12 เดือน)
5. ชั้นสงสัยจะสูญ (ค้างชำระมากกว่า 12 เดือนขึ้นไป)

NPLs จะนับตั้งแต่ค้างชำระเกินกว่า 3 เดือนขึ้นไป รวมตั้งแต่ชั้นที่ 3-5 ครับ ซึ่งจะเรียกว่า Gross NPLs 

เมื่อมี Gross NPLs ก็ต้องมี Net NPLs คือ Gross NPLs - Provision ครับ

ปล. Provision คือ ค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญ เป็นค่าใช้จ่ายในงบการเงินครับ แต่ Provision ที่เราเห็นจะเป็น Provision ที่เกิดขึ้นในปีนั้นๆเท่านั้น จะยังมี Provision สะสมที่สะสมค้างไว้ยังไม่ได้หัก NPLs ออกอีกในปีก่อนๆ จะหาค่านี้ได้ก็ต้องอยู่นอกงบการเงินเช่นกันครับ ดูใน MD&A เช่นกันครับ

ปล. 2 ผมแนบไฟล์ ที่แคปมาจาก MD&A รายปี 2562 ของกสิกรนะครับ และวงไว้ให้ดูว่า Gross NPLs ดูตรงไหน และดู Provision สะสมตรงไหนครับ

ปล.3 ข้อมูลไม่ตรงกันบ้าง แต่ถ้าใกล้เคียงกันก็ไม่เป็นไรนะครับ อยู่ที่มุมมองในการเลือกข้อมูลมาครับ

ReplyQuote
(@woranan-panthong)
Topic starter  

ขอบคุณ​นะ​คะ​

ReplyQuote
(@moo-pongravee-mumu)
Active Member

ขอบคุณครับ เข้มมาอ่านด้วยครับ

This post was modified 4 years ago by Moo MuMu

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam