Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ EV/EBITDA

(@rewat-kanithabhada)
Eminent Member
Topic starter  

เรียนสอบถามอาจารย์ครับ เรื่อง Valuation วิธีที่ 2 EV/EBITDA ต้องทำ Financial Projection , แต่ วิธีที่ 3 EV/EBITDA อันนี้ ไม่ต้องทำ Financial Projection ( เอาค่าอดีตมาหาได้เลย ) ข้อแตกต่าง ของ EV/EBITDA ทั้ง 2 วิธี คือ อะไรครับ ขอบคุณครับ

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @rewat-kanithabhada

เรียนสอบถามอาจารย์ครับ เรื่อง Valuation วิธีที่ 2 EV/EBITDA ต้องทำ Financial Projection , แต่ วิธีที่ 3 EV/EBITDA อันนี้ ไม่ต้องทำ Financial Projection ( เอาค่าอดีตมาหาได้เลย ) ข้อแตกต่าง ของ EV/EBITDA ทั้ง 2 วิธี คือ อะไรครับ ขอบคุณครับ

วิธีประเมินกำไร ไม่ว่าจะเป็น P/E หรือ EV/EBITDA ล้วนย่อมควรจะประเมินจากกำไรในอนาคตด้วยการทำ financial projection ทั้งสิ้น

แต่ข้อมูลใน template นั้นมีแต่ข้อมูลในอดีตเท่านั้น จึงเหมาะกับวิธี P/BV เป็นหลัก

แต่ด้วยความที่ EBITDA นั้น จริงๆก็มีขนาดที่ใหญ่กว่า กำไรสุทธิมาก และมักจะไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงมากนัก

สำหรับธุรกิจโตช้า และโตกลางนั้นก็พอจะใช้ดูข้อมูลในอดีตได้อยู่บ้างครับ แต่มีข้อยกเว้นว่าควรเป็นช่วงเวลาปกติครับ ไม่ใช่วิกฤต

Benz Apichai reacted
ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam