Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ fair pe plus

(@thanampha-poopatanapong)
Active Member
Topic starter  

อาจารย์มีวิธีดูว่าตลาดได้มีการปรับ fair pe ของ plus ขึ้นมาแล้วยังงัยหรอคะ ดูเทียบกับหุ้นตัวอื่นในอุตสาหกรรมเดียวกัน เช่น cococo หรอคะ

คือโดยทั่วไป สมมติว่าหุ้นขึ้น แต่จะมองยังงัยว่าตัว fair ถูกปรับขึ้นมามั๊ยด้วยรึเปล่าอะค่ะ

This topic was modified 1 month ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @thanampha-poopatanapong

อาจารย์มีวิธีดูว่าตลาดได้มีการปรับ fair pe ของ plus ขึ้นมาแล้วยังงัยหรอคะ ดูเทียบกับหุ้นตัวอื่นในอุตสาหกรรมเดียวกัน เช่น cococo หรอคะ

คือโดยทั่วไป สมมติว่าหุ้นขึ้น แต่จะมองยังงัยว่าตัว fair ถูกปรับขึ้นมามั๊ยด้วยรึเปล่าอะค่ะ

ดูความมั่นใจของตลาดครับ จริงๆแล้วเป้าหมายของ plus เหมือนเดิมทุกประการครับ แต่ตลาดเสียความมั่นใจไปปีที่แล้วที่พลาดเป้าครับ

จริงๆแล้วมันเป็นความรู้สึกค่อนข้างมากเลยครับ ยกตัวอย่างนะครับ

สมมุติมีที่ดินแปลงนึง ปีนี้น้ำท่วม ปกติขายกัน ตร.วา ละ 1 แสนบาท พอน้ำท่วม เราก็ขาดความมั่นใจว่ามันจะท่วมอีกไหมในอนาคตใช่ไหมครับ ราคาที่ดินก็มักจะตกลง

แต่พอปีถัดมามีฝนตกเท่าเดิม แต่น้ำไม่ท่วม คนก็จะค่อยๆมั่นใจเพิ่มขึ้น ราคาก็สามารถกลับมาเท่าเดิม หรือสูงกว่าเดิมได้ เป็นต้นครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam