Forum

Notifications
Clear all

MINT-W7 สอบถามพี่ประภาสเรื่องการประเมินมูลค่า warrant ครับ

(@pong555)
Active Member
Topic starter  

พอดี สนใจ ตัว MINT-W7 ครับ
แต่ราคาสูงมากเลย อยากสอบถามความเห็นพี่ประพาสเรื่องการประเมินมูลค่า warrant

ราคาใช้สิทธิ
21.60 บาท
อัตราใช้สิทธิ (หลักทรัพย์:สินทรัพย์อ้างอิง)
1 : 1

วันที่ใช้สิทธิครั้งสุดท้าย
31 ก.ค. 2566

ราคาปัจจุบัน MINT 22.6
ราคาปัจจับัน MINT-W7 = 9

เข้าใจว่า จริงๆเอามาลบกัน ควรจะเป็น 22.6 -21.6 = 1 บาท
แต่ราคา W7 สูงไปมากเพราะมี time value กับเก็งกำไรด้วย
แต่อยากสอบถามความเห็นพี่ประพาส จากประสบการณ์

ถ้าราคาลงมาเยอะๆ ควรซื้อเก็บที่เท่าไรดีครับ
ที่ตั้งไว้แพงสุด หักราคาแปลงสิทธิ์ออกแล้ว ไม่อยากให้เกิน 3 บาท ครับ

timeline กะถือไม่เกินปลายปี 65 ครับ

ขอบคุณครับ 😍 😍 😍 

(@pong555)

+อยากรู้ความเห็น กว้างๆ ของพี่ประพาส ต่อพวก warrant ด้วยครับ ว่าเอาเข้ามาประยุกต์กับการจัดพอร์ทยังไงดี

ReplyQuote
(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@pong555

ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าปกติพี่ไม่ค่อยได้สนใน Warrant เป็นพิเศษเลยครับ เหตุผลที่จะซื้อ W ก็จะพิจารณาง่ายๆเลยครับ

ว่า W+ราคาใช้สิทธิ์ < ราคาบนกระดาน แค่นี้เลยครับ เพราะสุดท้ายพี่จะคิดถึงต้นทุนจริงๆที่ถ้าหาก Sentiment ระยะสั้นก่อนแปลง

สภาพไม่เป็นใจ เราก็จะยังได้ราคาที่ถูกกว่าราคาบนกระดาน ณ วันนั้นครับ

เหมือนที่พี่เคยบอกบ่อยๆอ่ะครับว่าส่วนตัวขี้กลัวมาก ดังนั้นจะพยายามไม่เทรดเก็งกำไร และมองภาพระสะสั้นเด็ดขาด (ไม่เกิน 1 ปี)

เพราะมันเกิดความผิดพลาดได้ง่ายมากๆ เวลาเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันครับ พี่ก็เลยจะมองภาพ 3-5 ปีเสมอ ดังนั้นก็เลยจะไม่ได้สนใจ

เทรด W มากนักครับ 😉

ReplyQuote
(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

เพิ่มเติมอีกอย่างนึงคือ การเทรด W ค่อนข้างผันผวนรุนแรง คงต้องเน้นการเก็งกำไรเพียวๆ ซึ่งธรรมชาติพี่ก็คงให้น้ำหนักส่วนนี้ค่อนข้างน้อยในพอร์ตอยู่แล้ว เช่น 10-15% ต่อให้กำไรเยอะ ก็ไม่ได้ดึงพอร์ตมากนัก สุดท้ายพี่ก็เลยไม่ได้เทรดเก็งกำไรแล้วครับ

ReplyQuote
(@pong555)

@prapas-boonchuen ขอบคุณครับ 😊 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam