Forum

Notifications
Clear all

ทำไมค่า TKN ต่างจากของอาจารย์ประพาสครับ

(@gig-chatchai-eurfur)
Active Member
Topic starter  

ผมลองทำ TKN ค่า P/BV (MOS) ค่าต่างจากของอาจารย์มากเลย ช่วยดูให้ด้วยครับ

(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@gig-chatchai-eurfur

มี 2 ประเด็นครับ

1. เป็นประเด็นสำคัญคือคุณกิ๊กใช้ข้อมูลปี 2015 ในการหาค่าเฉลี่ยด้วยครับ เนื่องจากข้อมูลไม่เต็มปีผมเลยไม่ใช้ครับ 

2. ข้อมูลล่าสุดของคุณกิ๊กคือ Q3 2020 ส่วนของผม Q2 2020 ครับ ข้อมูลย่อมมีความคลาดเคลื่อนกันบ้าง

สรุป คือ ผมเข้าใจว่าคุณกิ๊กอาจจะกังวลกับข้อมูลที่ว่า เท่ากัน หรือต่างกันกับของผม แต่ถ้าสังเกตให้ดีจะเห็นว่า ต่อให้เราพลาดใช้ข้อมูลที่ยาวขึ้น ก็ไม่ได้เสียหายอะไรเลยครับ นอกจากเราจะ Conservative มากขึ้นเท่านั้นเอง ซึ่งไม่มีผลเสียในด้านความเสี่ยงการขาดทุนเลยครับ

และเบื้องต้น หากสงสัยประเด็นเรื่องที่ค่าที่ได้ไม่เท่ากับของผม ก็ลองสันนิษฐานดูก่อนได้เลยครับว่าเป็น 2 ประเด็นนี้ทั้งหมดครับ 😉

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam