Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ การ Update File Template ล่าสุด (14/05/2566) - แต่ลงวันที่ (29/05/2566)

(@s-j)
Trusted Member
Topic starter  

Update File Template ล่าสุด

(14/05/2566) - แต่ลงวันที่ (29/05/2566
.
แจ้งเพิ่มเติม
เนื่องจากทางเว็บ Set มีการเปลี่ยนแปลงเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว
ทำให้ Template version เดิมไม่สามารถดึงราคาหุ้นได้อีกแล้ว : (
จึงมีการแก้ไขแหล่งการดึงราคาอีกครั้ง
.
ท่านใดที่มีไฟล์เดิมอยู่แล้วสามารถแก้ไข้ได้ดังนี้
1. เลือก Tab "Price" และ เลือกข้อความทั้งหมด กด Delete > Yes
2. เลือกข้อความทั้งหมดของ Template ไฟล์ใหม่ แล้วกด Copy > Paste ที่หน้า Price ไฟล์เดิมของท่าน
3. แก้ไขในสูตรการดึงราคาของแต่ละบริษัทที่ท่านทำไว้แล้ว เปลี่ยนจากเลข 5 หรือ 6 ในสูตร เป็นเลข 2 เนื่องจากราคาที่ดึงมาใหม่มี ราคาล่าสุดอยู่ Column ที่ 2 นั่นเอง
.
ปล. ขอบคุณ นิวัฒน์ อีกครั้งที่ช่วยแก้ไขให้ครับผม ^ ^

.

.

ผมไม่เข้าใจข้อ3ครับ

มีรูปภาพประกอบมัยครับ

ผมไม่เข้าใจครับ

Template เก่าผมทำไปเยอะแล้วครับ

This topic was modified 11 months ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @s-j

Update File Template ล่าสุด

(14/05/2566) - แต่ลงวันที่ (29/05/2566
.
แจ้งเพิ่มเติม
เนื่องจากทางเว็บ Set มีการเปลี่ยนแปลงเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว
ทำให้ Template version เดิมไม่สามารถดึงราคาหุ้นได้อีกแล้ว : (
จึงมีการแก้ไขแหล่งการดึงราคาอีกครั้ง
.
ท่านใดที่มีไฟล์เดิมอยู่แล้วสามารถแก้ไข้ได้ดังนี้
1. เลือก Tab "Price" และ เลือกข้อความทั้งหมด กด Delete > Yes
2. เลือกข้อความทั้งหมดของ Template ไฟล์ใหม่ แล้วกด Copy > Paste ที่หน้า Price ไฟล์เดิมของท่าน
3. แก้ไขในสูตรการดึงราคาของแต่ละบริษัทที่ท่านทำไว้แล้ว เปลี่ยนจากเลข 5 หรือ 6 ในสูตร เป็นเลข 2 เนื่องจากราคาที่ดึงมาใหม่มี ราคาล่าสุดอยู่ Column ที่ 2 นั่นเอง
.
ปล. ขอบคุณ นิวัฒน์ อีกครั้งที่ช่วยแก้ไขให้ครับผม ^ ^

.

.

ผมไม่เข้าใจข้อ3ครับ

มีรูปภาพประกอบมัยครับ

ผมไม่เข้าใจครับ

Template เก่าผมทำไปเยอะแล้วครับ

3. ในช่องราคาปัจจุบันน่ะครับ มันเป็นสูตรดึงมาจาก Tab Price ถูกไหมครับ มันจะมีเลข 5 หรือ 6 อยู่ ต้องเปลี่ยนเป็นเลข 2 แทนครับ 

เรื่องนี้เป็นเรื่องสูตร Excel ชื่อ Vlookup ครับ เราดึงข้อมูลมาจากคนละ Source ซึ่ง Column ก็คนละช่องกัน เราเลยต้องเปลี่ยนสูตรด้วยครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam