Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเกี่ยวกับ Valuation "CENTEL"

(@anucha-sripa)
Topic starter  

การคำนวณค่าเฉลี่ย P/BV โดยใช้ตั้งแต่ค่าเริ่มต้นตั้งแต่ปี 08 จะได้ค่า P/BV MOS เพียง 8% เท่านั้น ซึ่งมันไม่เท่ากับที่อาจารย์คำนวณได้ คือ 34% และผมลองปรับสุตรค่าเฉลี่ย P/BV ให้เป็นตั้งแต่ปี 12 แล้วตามคำแนะนำ แต่ค่า P/BV MOS ยังแตกต่างกันอยู่ครับ ค่าที่คำนวณได้ใหม่จะเท่ากับ 29% เท่านั้น  // อยากปรับให้ตรงเพราะตั้งใจจะถือตัวนี้ยาวๆครับ รบกวนอาจารย์ช่วยตรวจสอบและแนะนำให้ด้วยครับ

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-boonchuen)
Estimable Member Admin

@anucha-sripa ทั้ง Centel และ CPN ผมจะใช้ค่าเฉลี่ยถึงปี 2012 เท่านั้นครับ

สิ่งนี้เป็นศิลปะของการประเมิน ซึ่งต้องมีความเข้าใจธุรกิจเพิ่มขึ้นครับ เหตุผลที่ผมใช้ถึงปี 2012 เนื่องจาก ทางกลุ่ม Central นั้นได้รับผลกระทบทางตรงจากปัญหาการเมืองในช่วงปี 2010-2011 (เผา CTW และปิดโรงแรม) ทำให้หากเราใช้ ค่าเฉลี่ยถึงปี 2008 จะเป็นการ Conservative ผิดปกติเกินจริงครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam