Forum

Notifications
Clear all

ตาราง VALUATION TQM

(@sunee-klomjit)
Eminent Member
Topic starter  

อจ.ค่ะ พี่ได้UP DATE งบ Q4ปี222 แล้วทำตารางVALUATION ของหุ้น TQM ที่ราคาตกมากๆ รบกวน ช่วยดูให้หน่อยค่ะ ว่าพอจะใช้ได้ไหม 

เพราะพี่กำลังจะนำ ข้อมูลมาตัดสินใจ ว่าจะถือต่อหรือขายดีค่ะ เป้าของพี่ไม่ได้คาดหวังสูงค่ะ แต่กลัวว่า จะวิเคราะห์ผิด /

พอดีทำของ MTC,TIDLOR ด้วยแต่ของ TQM แย่สุดๆค่ะ  ช่วยแนะนำด้วยค่ะ จำนวนมีอยู่ตัวละ 7 % ค่ะ

This topic was modified 1 year ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @sunee-klomjit

อจ.ค่ะ พี่ได้UP DATE งบ Q4ปี222 แล้วทำตารางVALUATION ของหุ้น TQM ที่ราคาตกมากๆ รบกวน ช่วยดูให้หน่อยค่ะ ว่าพอจะใช้ได้ไหม 

เพราะพี่กำลังจะนำ ข้อมูลมาตัดสินใจ ว่าจะถือต่อหรือขายดีค่ะ เป้าของพี่ไม่ได้คาดหวังสูงค่ะ แต่กลัวว่า จะวิเคราะห์ผิด /

พอดีทำของ MTC,TIDLOR ด้วยแต่ของ TQM แย่สุดๆค่ะ  ช่วยแนะนำด้วยค่ะ จำนวนมีอยู่ตัวละ 7 % ค่ะ

ผมคิดว่าทำได้ใกล้เคียงกันครับ ปัญหาของ tqm คือ การลดเป้าหมายลงมากจาก 20% เหลือ 5-10% ทำให้ fair p/e ตกลงมาเยอะ ผมคิดว่าถ้าตั้งเป้าไม่สูงอยู่แล้วน่าจะเลือกหุ้นที่เป็นโตกลางจะปลอดภัยกว่ามากครับ 

ReplyQuote
(@doljai-patcharapotjanagorn)

@prapas-b88 

สอบถามอ. เพิ่มเติมค่ะ  การที่ผู้บริหารลดเป้า  นั่นหมายถึง พื้นฐานเปลี่ยนด้วยมั้ยคะ

เป็นแบบชั่วคราว หรือ เปลี่ยนไปเลย!

ขอบคุณอ. ค่ะ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @doljai-patcharapotjanagorn

@prapas-b88 

สอบถามอ. เพิ่มเติมค่ะ  การที่ผู้บริหารลดเป้า  นั่นหมายถึง พื้นฐานเปลี่ยนด้วยมั้ยคะ

เป็นแบบชั่วคราว หรือ เปลี่ยนไปเลย!

ขอบคุณอ. ค่ะ

พื้นฐานธุรกิจเดิมนั้นไม่ได้เปลี่ยนแปลงครับ

แต่ environment ของอุตสาหกรรมเปลี่ยน 

คือมี InsureTech เกิดขึ้นเยอะมาก

ซึ่งน่าจะมีผลโดยตรงกับ TQM ซึ่งธุรกิจหลักคือ Call Center 

อาจทำให้เสียความสามารถในการแข่งขันลงครับ

เป็นที่มาที่บริษัทลดเป้าหมายการเติบโตลง

ซึ่งผมมองว่าในระยะกลาง สัก 2-3 ปีนี้

ภาพยังน่าจะเป็นแบบนี้ต่อไปครับ

มุมมองผมคือราคา TQM ตอนนี้น่าจะใกล้ๆ Fair price ที่ p/e ใหม่ ซึ่งเป็นปัจจัยถาวร ณ ตอนนี้ครับ 

ราคาตอนนี้ก็ลงมาหนักมากๆ แต่ก็ยังไม่เห็น new catalyst อะไรที่จะทำให้ราคาขึ้นกลับไปอยู่ที่เดิมได้นะครับ

ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าใช้เวลาหลายปีแน่ๆครับ กว่าจะกลับไปอยู่จุดเดิมได้ อย่างน้อย 3-4 ปี

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam