Forum

Notifications
Clear all

รายการลูกหนี้การค้าของบริษัท COM7

(@mr-lc-ucp)
Trusted Member
Topic starter  

สวัสดีครับอาจารย์

รบกวนสอบถามการบันทึกรายการลูกหนี้การค้าของบริษัท COM7 หน่อยนะครับ

ข้อมูลตัวอย่างจากงบ Q4 ปี 2565 (ตามเอกสารแนบ)

รายการลูกหนี้การค้าและลูกหนี้อื่น มีแสดงทั้งในสินทรัพย์หมุนเวียน และไม่หมุนเวียน

เวลาบริษัทฯสรุปยอดลูกหนี้การค้าใน MD&A ก็ใช้ตัวเลขรวม (หมุนเวียน+ไม่หมุนเวียน)

พอดีบริษัทอื่นที่ผมศึกษาอยู่ เจอแต่ในสินทรัพย์หมุนเวียน ไม่มีบันทึกในสินทรัพย์ไม่หมุนเวียน เหมือน COM7 เลยครับ

รบกวนสอบถามอาจารย์ว่า รายการลูกหนี้การค้าและลูกหนี้อื่น ที่บันทึกในสินทรัพย์ไม่หมุนเวียน เป็นเรื่องปกติถูกไหมครับ

อาจารย์เจอบ่อยไหมครับ และปกติเวลาอาจารย์วิเคราะห์เรื่องลูกหนี้ อาจารย์จะดูที่ยอดรวม (หมุนเวียน+ไม่หมุนเวียน) หรือดูเฉพาะหมุนเวียนครับ

รบกวนถามอีกคำถามนะครับ

ลูกหนี้การค้าภายใต้สัญญาเช่าการเงิน คือ รายการที่บริษัทให้เช่าสถานที่ขายของ และบันทึกตามมาตรฐานบัญชี TFRS 16 ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @mr-lc-ucp

สวัสดีครับอาจารย์

รบกวนสอบถามการบันทึกรายการลูกหนี้การค้าของบริษัท COM7 หน่อยนะครับ

ข้อมูลตัวอย่างจากงบ Q4 ปี 2565 (ตามเอกสารแนบ)

รายการลูกหนี้การค้าและลูกหนี้อื่น มีแสดงทั้งในสินทรัพย์หมุนเวียน และไม่หมุนเวียน

เวลาบริษัทฯสรุปยอดลูกหนี้การค้าใน MD&A ก็ใช้ตัวเลขรวม (หมุนเวียน+ไม่หมุนเวียน)

พอดีบริษัทอื่นที่ผมศึกษาอยู่ เจอแต่ในสินทรัพย์หมุนเวียน ไม่มีบันทึกในสินทรัพย์ไม่หมุนเวียน เหมือน COM7 เลยครับ

รบกวนสอบถามอาจารย์ว่า รายการลูกหนี้การค้าและลูกหนี้อื่น ที่บันทึกในสินทรัพย์ไม่หมุนเวียน เป็นเรื่องปกติถูกไหมครับ

อาจารย์เจอบ่อยไหมครับ และปกติเวลาอาจารย์วิเคราะห์เรื่องลูกหนี้ อาจารย์จะดูที่ยอดรวม (หมุนเวียน+ไม่หมุนเวียน) หรือดูเฉพาะหมุนเวียนครับ

รบกวนถามอีกคำถามนะครับ

ลูกหนี้การค้าภายใต้สัญญาเช่าการเงิน คือ รายการที่บริษัทให้เช่าสถานที่ขายของ และบันทึกตามมาตรฐานบัญชี TFRS 16 ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

1. เรื่องลูกหนี้การค้าใน "สินทรัพย์ไม่หมุนเวียน" เป็นเรื่องปกติครับ ขึ้นอยู่กับโมเดลธุรกิจครับ ลูกหนี้จะนับตามอายุที่ลูกหนี้ที่ติดค้างบริษัทครับ หากมีอายุไม่เกิน 1 ปี ก็จัดอยู่ใน "สินทรัพย์หมุนเวียน" หรือมีอายุเกิน 1 ปีขึ้นไป ก็จัดอยู่ใน "สินทรัพย์ไม่หมุนเวียน" ยกตัวอย่างเช่น กลุ่มที่เห็นง่ายคือกลุ่มการเงินครับ ที่จะมี "ลูกหนี้สินเชื่อ" ที่อยู่ในทั้ง "สินทรัพย์หมุนเวียน" และ "สินทรัพย์ไม่หมุนเวียน" ครับ

2. ลูกหนี้การค้าภายใต้สัญญาเช่าการเงิน = ใช่ครับ com7 ให้เช่า และบันทึกตามมาตรฐาน tfrs 16 ถูกต้องครับ

ReplyQuote
(@mr-lc-ucp)
Trusted Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณครับอาจารย์

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam