Forum

Notifications
Clear all

สอบถามวิธีประเมินมูลค่าหุ้นค่ะ

นิลรุ่น 15
(@ninninja0108)
Active Member
Topic starter  

หุ้น ERW ค่ะอาจารย์ 

ไม่รู้ว่าจะใช้วิธีประเมินมูลค่าวิธีไหนดีค่ะ ถึงจะเหมาะสมกับหุ้น หุ้นตัวนี้มีภาวะขาดทุนกำไรสะสมไม่นิ่ง

พอดีไปฟังรายการ stock101 เค้าให้ PE ในการเทรดหุ้นกลุ่มโรงแรมประมาณ 26 เท่า(อาจารย์คิดว่าตัวนี้ควรจะเท่าไหร่คะ)

เค้าสอนวิธีการคำนวณ Revenue ไว้ เลยลองทำตาม ผบห. เกริ่นๆ Occ rate, ARR ของโรงแรมแต่ละกลุ่มไว้ ได้ Revenue

ติดตรงเราจะคิด Netprofit ยังไงคะ เอา NPM ที่เคยทำได้มาเฉลี่ยไหมคูณเลย หรือว่าจำเป็นต้องดู EBIT margin ด้วยไหมคะ

แต่พอลองคำณวน ตาม PE แล้วมันก็ไปกันใหญ่เลยค่ะ ^^* ทั้งที่ปีนี้กำไรน่าจะเป็นบวก

กลุ่มที่จะ turn around จากลบเป็นบวกแบบนี้ กลุ่มโรงแรมเค้าประเมินวิธีไหนคะ

รวบกวนชี้แนะด้วยค่า @.@

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @ninninja0108

หุ้น ERW ค่ะอาจารย์ 

ไม่รู้ว่าจะใช้วิธีประเมินมูลค่าวิธีไหนดีค่ะ ถึงจะเหมาะสมกับหุ้น หุ้นตัวนี้มีภาวะขาดทุนกำไรสะสมไม่นิ่ง

พอดีไปฟังรายการ stock101 เค้าให้ PE ในการเทรดหุ้นกลุ่มโรงแรมประมาณ 26 เท่า(อาจารย์คิดว่าตัวนี้ควรจะเท่าไหร่คะ)

เค้าสอนวิธีการคำนวณ Revenue ไว้ เลยลองทำตาม ผบห. เกริ่นๆ Occ rate, ARR ของโรงแรมแต่ละกลุ่มไว้ ได้ Revenue

ติดตรงเราจะคิด Netprofit ยังไงคะ เอา NPM ที่เคยทำได้มาเฉลี่ยไหมคูณเลย หรือว่าจำเป็นต้องดู EBIT margin ด้วยไหมคะ

แต่พอลองคำณวน ตาม PE แล้วมันก็ไปกันใหญ่เลยค่ะ ^^* ทั้งที่ปีนี้กำไรน่าจะเป็นบวก

กลุ่มที่จะ turn around จากลบเป็นบวกแบบนี้ กลุ่มโรงแรมเค้าประเมินวิธีไหนคะ

รวบกวนชี้แนะด้วยค่า @.@

หุ้นที่ขาดทุนมาตลอดต้องใช้ Forward P/E เท่านั้นครับ

Fair P/E ส่วนตัวผมให้ประมาณ 25 เท่าครับ ใกล้ๆกันครับ

เราต้องทำ Financial Projection ในอนาคตขึ้นมาทุกบรรทัดเองครับ ถึงจะหากำไรสุทธิได้ครับ

ReplyQuote
นิลรุ่น 15

@prapas-b88

Financial Projection  ตัวที่ต้องหาเป็นตัวเลขพวกนี้ไหมคะ เห็นเพื่อนๆทำกันในกลุ่ม มีหลายตัวแปลมากเลยค่ะ ปกติอาจารย์คำนวณหรือหามาจากไหนหรอคะ  นิลเอามาจากไฟล์ template อาจารย์ได้เลยไหมคะ

ReplyQuote
นิลรุ่น 15

@prapas-b88

แบบที่ไฮไลท์สีชมพู ได้ไหมคะ 

ReplyQuote
นิลรุ่น 15

@prapas-b88

นิลเมล์ไปถาม IR เพราะที่เค้าให้ตัวเลข Occ rate  ADR ของแต่ละ BU ที่จะเพิ่มขึ้นมาใน Q2 พอจะประมาณ รายได้ของ Q2 ได้

แต่ว่าพอได้มาแล้วไม่รู้จะโค้งมาหา Netprofit เพื่อมาหา EPS ยังไง ^^*

เค้าให้ EBITDA margin มา แล้ว EBITDA margin นี้ใช้แทน GPM ได้เลยไหมคะ

ตัวนี้เอามาใช้ประโยชน์ยังไงคะ(เคยฟัง Oppday OR ผบห. พูดถึง EBITDA margin oil ประมาณ 3-4%)  

ตอนแรกนิลคิดว่า บ.จะกลับมากำไรในปีนี้แต่ถาม IR บอกว่าปีนี้ตัว NP ยังไม่เป็น +

แสดงว่าเรายังหา PE ของปีนี้ยังไม่ได้ใช่ไหมคะ แล้วต้องคำนวณโดยใช้วิธีไหนคะ 

หรือดู EV/EBITDA จากตาราง templateคะ 

หรือว่าคำนวณ PE คาดรายได้ในอนาคตคะ IR บอกว่า กว่ารายได้จะกลับมาเท่า 2019 น่าจะปี 2025-26

รบกวนอาจารย์ด้วยค่าพอลองมาคิดเองความรู้ในสมองมันตีกันหมด

ไม่ง่ายเหมือนนั่งดูอาจารย์เลยค่ะ ^^

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @ninninja0108

@prapas-b88

Financial Projection  ตัวที่ต้องหาเป็นตัวเลขพวกนี้ไหมคะ เห็นเพื่อนๆทำกันในกลุ่ม มีหลายตัวแปลมากเลยค่ะ ปกติอาจารย์คำนวณหรือหามาจากไหนหรอคะ  นิลเอามาจากไฟล์ template อาจารย์ได้เลยไหมคะ

ใช่ครับ ตัวเลขพวกนี้เลยครับ

ตัวเลขต้องมาจากการหาข้อมูลเพิ่มเติมในแต่ละส่วนเลยครับ

% ในอดีต เราต้องสังเกตด้วยครับว่ามีทิศทาง แนวโน้มเป็นอย่างไร

เราจะสามารถเชื่อ % ในอดีตได้แค่ไหนด้วยครับ

แต่ช่วงแรกๆ การคาดการณ์ผิดไปบ้างก็เป็นเรื่องปกติครับ

ต้องฝึกสังเกต ขยันฟังออปเดย์ ถามผู้บริหารเยอะๆครับ

ReplyQuote
นิลรุ่น 15

@prapas-b88

ขอบคุณมากค่า 😊 

ReplyQuote
นิลรุ่น 15

@prapas-b88

ขอบคุณมากค่า 😊 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam