Forum

Notifications
Clear all

MICRO vs AMANAH

(@anantapol)
Topic starter  

รบกวนสอบถาม อจ หน่อยครับ ว่า macro กับ amanah สองตัวนี้เลือกยังไงดี 

ส่วนตัวชอบ amanah มากกว่า เพราะ micro เหมือนจะไม่ได้อยู่ในการกำกับดูแลของแบงค์ชาติ และการกำหนดค่า NPL ก็ดูไม่ค่อยจะเหมือนบริษัทที่อยู่ภายใต้การกำกับดูแลเท่าไหร่ ก็เลยต้องดูที่ผู้บริหารเป็นหลัก 

อจ คิดเห็นว่ายังไงบ้างครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @anantapol

รบกวนสอบถาม อจ หน่อยครับ ว่า macro กับ amanah สองตัวนี้เลือกยังไงดี 

ส่วนตัวชอบ amanah มากกว่า เพราะ micro เหมือนจะไม่ได้อยู่ในการกำกับดูแลของแบงค์ชาติ และการกำหนดค่า NPL ก็ดูไม่ค่อยจะเหมือนบริษัทที่อยู่ภายใต้การกำกับดูแลเท่าไหร่ ก็เลยต้องดูที่ผู้บริหารเป็นหลัก 

อจ คิดเห็นว่ายังไงบ้างครับ

ผมว่าการเลือกต้องเริ่มต้นจากจุดประสงค์ของการเลือกก่อนอ่ะครับ ว่าเราเลือก 1 ใน 2 ตัวนี้เพราะอะไร ถือยาวแค่ไหน

เพราะส่วนตัวผมคงไม่สนใจทั้งคู่ เนื่องจากใน 3 ปีข้างหน้าจะมีประเด็นกดดันทั้งคู่รออยู่มาก

แต่ถ้ามองว่าถือเก็งกำไรระยะ 6 เดือน - 1 ปีก็อาจจะอีกเรื่องนึง

ส่วนการเลือก ผมคิดว่าการไม่ under แบงค์ชาติไม่น่าจะใช่ประเด็นนะครับ เพราะอัตราดอกเบี้ยที่ micro คิดก็ถูกกว่าเพดานของสคบ.เยอะอยู่แล้ว ยังไงก็ไม่กระทบ แต่การขึ้นดอกเบี้ยของแบงค์ชาติ ยังไงกลุ่ม non-bank ก็โดนกันทุกบริษัทถ้วนหน้าอยู่แล้ว

สุดท้ายการเลือกคงต้องอยู่ที่การมองเห็นอนาคตของทั้งสองกิจการอ่ะครับ ว่าเราเห็นอะไรชัดแค่ไหนครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam