Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่องงบ NSL

(@santi-paripuna)
Active Member
Topic starter  

สอบถามครับ ในบรรทัดนี้คือการขาดทุนจากสินค้าเสื่อมคุณภาพจริงใช่ไหมครับ

แต่ในงบก็ต้องบวกกลับเข้ามา ก็เท่ากับว่าเงินจำนวนนี้คือเงินที่บ.เสียไปผมเข้าใจถูกไหมครับหรือว่ายังไงครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @santi-paripuna

สอบถามครับ ในบรรทัดนี้คือการขาดทุนจากสินค้าเสื่อมคุณภาพจริงใช่ไหมครับ

แต่ในงบก็ต้องบวกกลับเข้ามา ก็เท่ากับว่าเงินจำนวนนี้คือเงินที่บ.เสียไปผมเข้าใจถูกไหมครับหรือว่ายังไงครับ

ขาดทุนจากสินค้าเสื่อมคุณภาพ ถือเป็นรายจ่าย เนื่องจาก เราจ่ายเงินเพื่อซื้อสินค้าคงเหลือไว้แล้วถูกไหมครับ พอมันเสื่อม เราก็ต้องนำมาคิดเป็นค่าใช้จ่ายนั่นเองครับ

ส่วนในงบกระแสเงินสดนั้น ก่อนที่จะมาเป็นสินค้า เราได้ "จ่าย" ค่า "สินค้าคงเหลือ" ไปก่อนแล้ว แต่เมื่อยังไม่ได้ขาย ก็จะยังไม่อยู่ใน "งบกำไรขาดทุน" ครับ ดังนั้น พอสินค้าเสื่อม เราจึงต้องบวกกลับ เพราะเรา "จ่าย" ไปตั้งแต่ตอนแรกที่เป็นสินค้าคงเหลือแล้ว ดังนั้น เราจึงไม่ได้จ่ายเงินออกไปจริงๆในตอนหลังครับ

Benz Apichai reacted
ReplyQuote

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับอาจารย์

แต่ตัวเลขนี้ก็เพิ่มขึ้นมาจากปีก่อนเท่าหนึ่ง ก็เลยอดคิดไม่ได้ว่าหากสูงขึ้นเป็นเท่าทุกๆปีกำไรก็น่าจะน้อยลงพอสมควร

แต่ไม่เป็นไรตามต่อไปใจเย็นๆ ขอบคุณครับ

ReplyQuote
(@Anonymous 50455)

@prapas-b88 ขอคำถามนี้ใน Q&A ด้วยครับ (เมตตาด้วยครับอาจาย์ อิอิ)

ReplyQuote

Posted by: @solona

@prapas-b88 ขอคำถามนี้ใน Q&A ด้วยครับ (เมตตาด้วยครับอาจาย์ อิอิ)

Q&A ตอนไหนนะครับ ตอนสัมภาษณ์ผบห.เหรอครับ

ReplyQuote

ผมถาม ir มาให้แล้วครับ (≧▽≦)

มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

ReplyQuote

@solona ขอบคุณที่หาคำตอบให้นะครับ แต่อย่างที่อาจารย์หรือบริษัทบอกมันเป็นตัวเลขของการตั้งค่าเสื่อมของสินค้าซึ่งบริษัทน่าจะจัดการได้และก็เป็นเรื่องธรรมชาติของธุรกิจ Food service แต่ก็ขอบคุณนะครับ

ReplyQuote

Posted by: @solona

ผมถาม ir มาให้แล้วครับ (≧▽≦)

มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

ผมว่าเค้าน่าจะต้องตั้งด้อยค่าตามผู้สอบบัญชีให้ตั้งด้วยส่วนนึงนะครับ

แต่ถ้านำมาขายได้ก็จะกลายเป็นรายได้ในภายหลัง แบบนี้ก็ค่อนข้างดีนะครับ เดาว่าเค้าคงเอามาเลหลังขายถูกลงแต่ก็จะกลายเป็นกำไรแทน เพราะตัดต้นทุนเป็นขาดทุนสินค้่าเสื่อมคุณภาพไปแล้วนั่นเอง

ReplyQuote

@prapas-b88 ขอบคุณอาจารย์ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam