Forum

Notifications
Clear all

สอบถาม งบการเงิน CPALL ครับ

ศุภกร ตันเรืองฤทธิ์
(@mragjaza)
Topic starter  

ผมลองเอาตัวเลขงบการเงินมาใส่ เพื่อคำนวนกำไรปีล่าสุดของ cpall ผิดไปไกลจากความเป็นจริงมากคับ ผมหาไม่เจอว่าผมใส่ตัวเลขอะไรผิดครับ

(@Anonymous 65234)
Active Member

EBIT น้อยแปลกๆนะครับเหมือนเป็นของไตรมาสเดียว

ReplyQuote
(@Anonymous 65234)
Active Member

ตามที่ผมเข้าใจ

เอางบ ปี 2021 มาใช้ มันเป็น trailng PE ป่าวครับ + เอามาคิดกับราคาปัจจุบัน 66.25 เลยได้ PE 77 ซึ่ง PE ไม่เท่ากับใน template ที่ใช้ราคาเฉลี่ยของปี 2021

ReplyQuote
(@mragjaza)

ผมก็งงเหมือนกันคับ ผมคิดว่าผมน่าจะคำนวณอะไรผิด ผมไม่ได้สนไจตัว fwd p/e คับตอนนี้ เพราะคิดว่าทำอะไรผิดแน่ๆ แต่สนไจว่า ทำไม net profit ที่ผมได้ ของปี 2021 มันแค่ 7พันกว่าล้านเอง ต่างจากของจริงมาก

ReplyQuote
(@mragjaza)

แก้ไปแก้มาเริ่มไกล้เคียงความเป็นจริงแล้วครับ 555

คำถาม

ใน Set ที่โชว์ รายได้รวม มัน เป็น R1+R2 เลยไหมครับ ตัวเลขคือ 587189

มันไม่ตรงกับใน setsmart ซะทีเดียว

แต่บรรทัดสุดท้าย Netprofit ใน set กับ setsmart ดันตรงกันเฉยเลย

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @mragjaza

ผมลองเอาตัวเลขงบการเงินมาใส่ เพื่อคำนวนกำไรปีล่าสุดของ cpall ผิดไปไกลจากความเป็นจริงมากคับ ผมหาไม่เจอว่าผมใส่ตัวเลขอะไรผิดครับ

1. ผมว่าเราควรมองข้ามไปยังปีที่จะเป็นปกตินะครับ

2. ใน forecast ขาดบางบรรทัดไปนะครับ เช่น finance cost, EBT

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @mragjaza

แก้ไปแก้มาเริ่มไกล้เคียงความเป็นจริงแล้วครับ 555

คำถาม

ใน Set ที่โชว์ รายได้รวม มัน เป็น R1+R2 เลยไหมครับ ตัวเลขคือ 587189

มันไม่ตรงกับใน setsmart ซะทีเดียว

แต่บรรทัดสุดท้าย Netprofit ใน set กับ setsmart ดันตรงกันเฉยเลย

ในงบจริงมีรายการพิเศษหลายรายการครับ ต้องนำมาคำนวณกลับด้วยครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam