Forum

MTC

(@misachan-misachan)
Eminent Member
Topic starter  

สวัสดีค่ะอ. พอดีฟัง opp day ของ mtc ทางบริษัทก็ยังมองสถานการ์ณเป็นบวกอยู่ และอ.ก็เคยให้ความเห็นว่าปีนี้ mtc น่าจะยังโอเคอยู่ ซึ่งตอนนี้ในพอร์ตติดลบอยู่ 21% ค่ะ มีอยู่ 10% ของพอร์ต พอจะเงินถัวให้ทุนลดลงมาเป็นติดลบแค่ 15% อ.คิดว่าควรถัวดีมั๊ยคะ หรือถือรอต่อไป ยอมรับว่าตัดสินใจยากมากเลยค่ะ ขอบคุณอ.ล่วงหน้าด้วยค่ะ 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @misachan-misachan

สวัสดีค่ะอ. พอดีฟัง opp day ของ mtc ทางบริษัทก็ยังมองสถานการ์ณเป็นบวกอยู่ และอ.ก็เคยให้ความเห็นว่าปีนี้ mtc น่าจะยังโอเคอยู่ ซึ่งตอนนี้ในพอร์ตติดลบอยู่ 21% ค่ะ มีอยู่ 10% ของพอร์ต พอจะเงินถัวให้ทุนลดลงมาเป็นติดลบแค่ 15% อ.คิดว่าควรถัวดีมั๊ยคะ หรือถือรอต่อไป ยอมรับว่าตัดสินใจยากมากเลยค่ะ ขอบคุณอ.ล่วงหน้าด้วยค่ะ 

ผมคิดว่า ตัดสินใจยากจริงๆครับ เพราะถ้าเป็นแนว momentum ก็ควรต้องถัวครับ 

แต่มุมมอง vi ผมคิดว่า เราไม่สามารถมั่นใจว่าราคาจะต้องขึ้นมาเยอะมากๆได้ 100% เหมือนกันครับ

ส่วนตัวผมมั่นใจสัก 60-70% ครับ

ReplyQuote
(@misachan-misachan)
Eminent Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณมากค่ะอ.

ReplyQuote
(@tbossyt)
Active Member

สอบถามพี่ประถาสเพิ่มเติมครับ

ผมเจอปัญหาเดียวกันเลยคือ MTC มูลค่า -20% ซึ่งแนวโน้มธุรกิจ non-bank น่าจะมี loan growth ได้ดี 20%++ แต่ปัญหาคือ NIM ที่ลดลง จากเพดานดอกเบี้ยรับกับดอกเบี้ยเงินกู้ที่เพิ่มขึ้น พี่ประถาสมีความเห็นเรื่อง yield ในอนาคตอย่างไรบ้างครับ เช่นว่าการเพิ่ม loan growth จะชดเชยดอกเบี้ยเงินกู้ขนาดไหน หรือ yield จะลดลงไปเรื่อยๆ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @tbossyt

สอบถามพี่ประถาสเพิ่มเติมครับ

ผมเจอปัญหาเดียวกันเลยคือ MTC มูลค่า -20% ซึ่งแนวโน้มธุรกิจ non-bank น่าจะมี loan growth ได้ดี 20%++ แต่ปัญหาคือ NIM ที่ลดลง จากเพดานดอกเบี้ยรับกับดอกเบี้ยเงินกู้ที่เพิ่มขึ้น พี่ประถาสมีความเห็นเรื่อง yield ในอนาคตอย่างไรบ้างครับ เช่นว่าการเพิ่ม loan growth จะชดเชยดอกเบี้ยเงินกู้ขนาดไหน หรือ yield จะลดลงไปเรื่อยๆ

ผมคิดว่าปกติ nim ก็ลดลงเรื่อยๆมาตลอดหลายปีที่ผ่านมาอยู่แล้ว 

แต่ช่วงนี้พอร์ตของบริษัทใหญ่ขึ้นมาก การเพิ่มขึ้นของ loan growth จะทำได้ยากขึ้น 

และหากทำได้ก็อาจจะจำเป็นต้องยอมเสี่ยงเพิ่มขึ้น ซึ่งจะทำให้ npl เพิ่ม ECL ก็จะเพิ่มมากดดันกำไรอีก

แต่ในอดีตที่ผ่านมาเรายังไม่เคยเห็นสถานการณ์ที่บริษัทจะถูกบีบทุกทางแบบนี้เลยครับ

1. เพดานดอกเบี้ยลด

2. ต้นทุนดอกเบี้ยขึ้น

3. npl เพิ่ม

ซึ่งผมมองว่าระยะยาว บริษัทจะโตยากมากครับ

เลยต้องไปหาเครื่องยนต์ใหม่ๆ อย่างที่เราเห็นกัน

แต่เครื่องยนต์ใหม่ๆที่ไปนั้นก็เสี่ยงมากกว่าเดิมเยอะมากเลย ทำให้มีความเสี่ยงเรื่อง npl สูงขึ้น 

และขนาดพอร์ตของธุรกิจใหม่ก็ยังเล็กอยู่ ยังไม่สามารถสร้างการเติบโตให้กับทั้งบริษัทได้ถนัดครับ

Benz Apichai reacted
ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam