Forum

Notifications
Clear all

สอบถาม Expected Return

(@Anonymous 100080)
Topic starter  

สอบถาม Expected Return ในไฟล์ Valuation อ.คำนวณจากสูตรไหนและ กรอบ n เท่าไรครับ

ผมลองใช้  RRI(n,(1-MOS),(1+G)^n) แล้วไม่ตรงครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @phawat-por

สอบถาม Expected Return ในไฟล์ Valuation อ.คำนวณจากสูตรไหนและ กรอบ n เท่าไรครับ

ผมลองใช้  RRI(n,(1-MOS),(1+G)^n) แล้วไม่ตรงครับ

ช่างสังเกตดีมากครับ 🙂

สำหรับการคำนวณ expected return นั้น หลักการจะอยู่ที่ระยะเวลาที่เราคำนวณเป็นสำคัญครับ ดังนี้

1. หากเราอยู่ในปีปัจจุบันช่วงครึ่งปีแรก แล้วคำนวณ MOS ของราคาเหมาะสมสิ้นปีนี้ แปลว่า ปีนี้คือปีที่ 1 ดังนั้น ในสูตร n ปีจะเท่ากับ 3 แต่ n ที่ยกกำลังตัวท้ายจะเท่ากับ n-1 = 2 ครับ 

2. แต่หากเราอยู่ในช่วงครึ่งปีหลัง เรามักจะมองไปยังอนาคต ก็คือคำนวณ MOS ของราคาที่สิ้นปีหน้า แปลว่าปีนี้คือปีที่ 0 ดังนั้น ในสูตร n ปี จะเท่ากับ 3 เหมือนเดิม และ n ที่ยกกำลังตัวท้ายจะเท่ากับ n = 3 ครับ

😉

Benz Apichai reacted
ReplyQuote
(@Anonymous 100080)
Topic starter  

@prapas-b88
อ่อเพราะในปีนี้เราคิด MOS ไปแล้ว จึงใช้เป็น n-1 

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับอาจารย์

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @phawat-por

@prapas-b88
อ่อเพราะในปีนี้เราคิด MOS ไปแล้ว จึงใช้เป็น n-1 

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับอาจารย์

เข้าใจถูกต้องแล้วคร้าบ 🙂

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam