Forum

Notifications
Clear all

สอบถามเรื่องตัวเลข capacity

(@santi-paripuna)
Active Member
Topic starter  

สอบถามครับ เราจะสามารถหาตัวเลขของ %capacity ได้ยังไงครับ ตัวอย่าง เอาตัวเลขความจุตั้งแล้วหารด้วยผลิตจริง อย่างนี้ใช่หรือป่าวครับ และเราจะรู้ได้อย่างไรบ้างว่าในหนึ่งปีผลิตได้กี่ชิ้นหรือต้องไปดูว่าบ.มีเครื่องจักรกีเครื่องและจะเอาตัวเลขไหนไปคูณหรือหารหรือพอจะมีหุ้นซักตัวที่แนะนำให้ไปลองแกะเล่นๆดูไหมครับเผื่อจะได้เข้าใจในความหมายของตัวเลขมากขึ้น รวบกวนอาจาร์ยด้วยครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @santi-paripuna

สอบถามครับ เราจะสามารถหาตัวเลขของ %capacity ได้ยังไงครับ ตัวอย่าง เอาตัวเลขความจุตั้งแล้วหารด้วยผลิตจริง อย่างนี้ใช่หรือป่าวครับ และเราจะรู้ได้อย่างไรบ้างว่าในหนึ่งปีผลิตได้กี่ชิ้นหรือต้องไปดูว่าบ.มีเครื่องจักรกีเครื่องและจะเอาตัวเลขไหนไปคูณหรือหารหรือพอจะมีหุ้นซักตัวที่แนะนำให้ไปลองแกะเล่นๆดูไหมครับเผื่อจะได้เข้าใจในความหมายของตัวเลขมากขึ้น รวบกวนอาจาร์ยด้วยครับ

ตัวเลขกำลังการผลิต หรือ %Utilization = Utilized / Capacity ถูกต้องแล้วครับ

ส่วนจำนวนชิ้น หรือปริมาณตัน นั้น อาจจะต้องสอบถามทางบริษัท หรือ IR ครับ หากไม่มีอธิบายไว้ใน MD&A, 56-1 ครับ

ตัวอย่างที่พอจะนึกออกเร็วๆก็เช่น ASIAN, XO ครับ

ReplyQuote
(@rikimaru-hodsad)
Active Member

SAPPE ก็มีตัวเลขให้ดูชัดเจนดีนะครับ ในรูปผมแค็ปมาจากรายงานประจำปี 2564 หน้า 48(เลขหน้าของ PDF) คับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @rikimaru-hodsad

SAPPE ก็มีตัวเลขให้ดูชัดเจนดีนะครับ ในรูปผมแค็ปมาจากรายงานประจำปี 2564 หน้า 48(เลขหน้าของ PDF) คับ

ใช่คร้าบ ^ ^

Benz Apichai reacted
ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam