Forum

Notifications
Clear all

อาจารย์คิดยังไงกับประเด็นผบห เอาเงิน IPO 500 ลบไปซื้อองทุนรวมตราสารเงินและ ตราสารหนี้ที่มีความเสี่ยงต่ำ

นิลรุ่น 15
(@ninninja0108)
Active Member
Topic starter  

มีความสงสัยประเด็นนี้ค่ะ เพราะเป็นเงินจำนวนค่อนข้างมาก 70% ของเงิน IPO เลยทีเดียว 

ถ้าเอาไปลงทุนขยายสาขาน่าจะทำกำไรมากกว่านี้ไหมคะ เรายังจะมอง HL เป็นหุ้นเติบโตได้ไหมคะ 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @ninninja0108

มีความสงสัยประเด็นนี้ค่ะ เพราะเป็นเงินจำนวนค่อนข้างมาก 70% ของเงิน IPO เลยทีเดียว 

ถ้าเอาไปลงทุนขยายสาขาน่าจะทำกำไรมากกว่านี้ไหมคะ เรายังจะมอง HL เป็นหุ้นเติบโตได้ไหมคะ 

ผมว่าเราอาจจะต้องจุดประสงค์ให้ขาดอยู่เหมือนกันครับ 

อาจจะลองถามตัวเราเองดูครับ ว่าถ้าเราเป็นผู้บริหารเราจะทำอย่างนั้นทำไมครับ???

ผมคิดว่าถ้าเป็นผมๆจะทำอย่างนั้นเพราะอาจจะมีแผน M&A ในใจแต่ยังไม่สามารถแจ้งสาธารณะได้ เช่นอาจจะอยู่ระหว่างการเจรจา เป็นต้น ผมไม่สามารถบอกอย่างอื่นได้ และยังใช้เงินไม่ได้ จึงคงจะต้องนำไปลงทุนในตราสารหนี้ไว้แบบนี้แหละครับ

แต่นี่เป็นเพียงการคาดเดานะครับ แต่จากประสบการณ์ก็มักจะเป็นแบบนี้ครับ

ReplyQuote
นิลรุ่น 15
(@ninninja0108)
Active Member
Topic starter  

@prapas-b88

ขอบคุณมากค่าา 😍 😍 😍 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam