Forum

CPALL

(@alokaya-poramalapa)
Eminent Member
Topic starter  

cpall ที่ลง ๆ อยู่ตอนนี้ ถ้าซื้อเก็บไปนาน ๆ แล้ววันนึงการเมืองที่จะทำลายทุนผูกขาดในอนาคตมาเป็นรัฐบาล cpall มันจะเป็นยังไงอ่ะค่ะ

This topic was modified 9 months ago by ANTadmin

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @alokaya-poramalapa

cpall ที่ลง ๆ อยู่ตอนนี้ ถ้าซื้อเก็บไปนาน ๆ แล้ววันนึงการเมืองที่จะทำลายทุนผูกขาดในอนาคตมาเป็นรัฐบาล cpall มันจะเป็นยังไงอ่ะค่ะ

ผมว่าควรพิจารณาในความเป็นจริงอ่ะครับ ว่าเค้าจะทำลายยังไง 

ถ้าเราดูนโยบายที่เค้าแจ้งมา เช่น จะมีหวยใบเสร็จแบบไต้หวันเป็นต้น 

สุดท้ายผมว่ามันคือนโยบายช่วยเหลือ SMEs แค่นั้นเอง

แต่สุดท้าย เราก็ยังเลือกความสะดวก และมาตรฐานกันเป็นหลัก รึเปล่าครับ

ผมอาจจะคิดว่า SMEs ไทยเองก็ไม่ค่อยพัฒนาธุรกิจ, บริการตัวเองมากนัก 

ยิ่งมีรัฐบาลช่วยก็อาจยิ่งชะล่าใจเสียมากกว่า

จุดสังเกตของผมคือ 

มีธุรกิจ "ร้านถูกดี" ที่ CBG ทำ ที่ช่วยบริหารระบบหลังบ้าน เช่น Stock สินค้า, Logistic, Supply Chain ให้ แล้วขายเป็น Franchise

แต่กลับมีดราม่า คนซื้อ franchise เรียกร้องความเป็นธรรม และคิดว่าถูกบริษัทโกงสินค้า

ประเด็นนี้ความจริงคือ ธุรกิจค้าปลีกนั้นมีความเสี่ยงเรื่อง "สินค้าสูญหาย/โดนขโมย" กันสูงมากครับ

แต่คนรากหญ้าอาจเข้าใจว่า ซื้อ franchise ทุกอย่างก็จบแล้ว ซึ่งไม่จริงเลย

ยังไงความรู้ และทักษะการบริหารกิจการยังจำเป็นอยู่

ซึ่งจุดนี้ผมอาจมองว่า SMEs ไทยส่วนใหญ่นั้นยังขาดอยู่มากครับ 

สรุปคือ ผมคิดว่าถ้ามีนโยบายจริงๆก็จะกระทบแน่นอนครับ 

แต่น่าจะเป็นระยะสั้น และมูลค่าที่กระทบก็น่าจะใกล้เคียงกับเงินสนับสนุน (ในเรื่อง หวยใบเสร็จ) 

ประมาณ 2-3 หมื่นล้านบาท เทียบกับยอดขายของ 7-11 ประมาณ 3.6 แสนล้าน ก็ไม่ถึง 10% ครับ

อีกอย่างผมคิดว่าช่วงโควิด ก็มีนโยบายรัฐ ที่ทำให้ประชาชนหันมาใช้บริการ Non-Corporate อยู่แล้วแล้วกับ "คนละครึ่ง" 

แปลว่าผลกระทบน่าจะเป็นถาวรไปแล้วบางส่วนครับ ดูได้จากตัวเลข "จำนวน" คนซื้อของใน 7-11 ที่แม้ว่าจะเป็น After Covid แล้วตัวเลขก็ยังน้อยกว่า Pre-Covid ประมาณ 20% เลยครับ

การกังวลความเสี่ยงของธุรกิจเป็นสิ่งที่ถูกต้องครับ

แต่เราต้องพยายาม Find out สิ่งที่จะเกิดขึ้น ว่ามันคืออะไร

แล้วหาคำตอบว่ามันจะสามารถเกิดขึ้นได้จริงแค่ไหนด้วยครับ

เพราะจังหวะแบบนี้ คนที่สามารถหาคำตอบได้ อาจเป็นจังหวะการลงทุนที่ดีที่สุดในชีวิตเลยก็ได้ครับ 😉

ReplyQuote
(@phalad)
Estimable Member

@prapas-b88 อ.เคยบอกว่า 7-11 เอาเน้นขายแทบไม่เอากำไร เอากำไรจาก supplier กับ marketing 

ในตรง marketing คือทำยังไงหรอครับ อ. ช่วยทำ marketing ให้ supplier หรอครับ

ReplyQuote

Posted by: @phalad

@prapas-b88 อ.เคยบอกว่า 7-11 เอาเน้นขายแทบไม่เอากำไร เอากำไรจาก supplier กับ marketing 

ในตรง marketing คือทำยังไงหรอครับ อ. ช่วยทำ marketing ให้ supplier หรอครับ

พวกค่าวางเชลฟ์ครับ เช่น ถ้าอยากวางสินค้าอยู่ระดับสายตาลูกค้าก็ต้องจ่ายเพิ่ม แล้วค่าใช้จ่ายพวกนี้คิดต่อ SKU ต่อสาขาครับ ทำให้สาขาที่เพิ่มขึ้น รายได้ก็เพิ่มขึ้นตามไปด้วย และตอนช่วงโควิด แม้ว่ายอดขายจะลดลง แต่รายได้จากการตลาดเหล่านี้ ไม่ลดลงเลยครับ และค่าโฆษณาต่างๆครับ เช่นถ้าอยากให้คนหยิบง่ายขึ้น ก็สามารถนำมาวางใกล้ๆ Cashier ก็ต้องจ่ายเพิ่มนะครับ หรือจะมีป้ายโปรโมชั่นในร้านเพิ่ม อะไรพวกนี้ 7-11 ก็คิดคชจ.หมดครับ

ReplyQuote
(@phalad)
Estimable Member

@prapas-b88 ขอบคุณคับอาจารย์ 😀 😀 😀

ReplyQuote
(@pongpisut-khrutmuang)
Trusted Member

สวัสดีครับอาจาย์ รบกวนถามเรื่องงบ consolidate ของ CPALL นะครับ

มีปัญหาว่าตัวเลขรวมที่คิดเอง กับ ตัวเลขที่อยู่ในงบไม่ตรงกันครับ

กำลังจะทำ Foward กำไรในอนาคตของ CPALL ครับ

ซึ่งกำไร CPALL มันจะมีส่วนที่มาจาก CPAXT ด้วยเนาะ

กำไรปี 2566 ของ CPALL งบรวมอยู่ที่ 18,482 ลบ.

โดยกำไร 18,482 ลบ. มาจากกำไรรวม 21,851 ลบ. หักส่วนที่ไม่มีอำนาจควบคุมไป 3,370 ลบ.

กำไรปี 2566 ของ CPAXT งบรวมอยู่ที่  8,640 ลบ.

ซึ่งส่วนที่ไม่มีอำนาจควบคุมในงบรวมของ CPALL 3,370 ลบ. (ตัวเลขจากข้างบน) มันก็จะประมาณ 40% ของกำไร CPAXT นี่แหละ

ตรงนี้โอเคเพราะ CPALL ถือ CPAXT ราวๆ 60%

แต่ตอนที่ผมจะ Foward กำไรในอนาคตไป ผมแยกส่วนคิด (เพราะแต่ละธุรกิจโตไม่เท่ากัน)

โดยแยกส่วนกำไรจาก cpall (งบเฉพาะกิจการ) + makro + Lotus

ผมรวมตัวเลขกัน กลายเป็นว่ากำไรรวมมันเกินของจริงไป

กำไรปี 2566 ของ CPALL งบเฉพาะกิจการอยู่ที่ 15,403 ลบ.

กำไรปี 2566 ของ CPAXT งบรวมอยู่ที่  8,640 ลบ. (กำไร makro+lotus รวมกันได้เท่านี้เป๊ะ เลยขอพูดถึงกำไร CPAXT รวมๆไปเลยนะครับ ตัวเลขจะได้ไม่เยอะ)

60% ของกำไรอยู่ที่ 0.6*8,640 = 5,184 ลบ.

พอเอามารวมส่วนของ CPALL = 5,184+15,403 = 20,587 ลบ.

มากกว่ากำไรจริงจากงบรวม ของ CPALL ไปเยอะเลย คือ 20,587-1,8482 = 2,105 ลบ.

ลองเอากำไรงบรวมของ CPALL ลบกำไรงบเฉพาะกิจการ

CPAXT แบ่งกำไรมา CPALL แค่ 18,428 - 15,403 = 3,025 ลบ. เท่านั้นเอง (เหรอ)

พอไปดูในหมายเหตุประกอบงบ หัวข้อส่วนแบ่งกำไรที่ไม่มีอำนาจควบคุม

ก็บอกแค่ว่า แบ่งกำไรให้สว่นที่ไม่มีอำนาจควบคุมไป 3,000 กว่าล้าน (ตรงตามในงบ)

ส่วนตัวสงสัยว่า ถ้าจะหาคำตอบเรื่องที่ว่า กำไรที่แบ่งมาจากแมคโคร ทำไมเหลือแค่ 3,025 ลบ.

ต้องไปดูจากที่ไหนเหรอครับ

เอาแค่กำไรปัจจุบันยังคิดไม่ถูก forward กำไรไปในอนาคตก็ผิดแหงๆ 555+

รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ

ReplyQuote

Posted by: @pongpisut-khrutmuang

สวัสดีครับอาจาย์ รบกวนถามเรื่องงบ consolidate ของ CPALL นะครับ

มีปัญหาว่าตัวเลขรวมที่คิดเอง กับ ตัวเลขที่อยู่ในงบไม่ตรงกันครับ

กำลังจะทำ Foward กำไรในอนาคตของ CPALL ครับ

ซึ่งกำไร CPALL มันจะมีส่วนที่มาจาก CPAXT ด้วยเนาะ

กำไรปี 2566 ของ CPALL งบรวมอยู่ที่ 18,482 ลบ.

โดยกำไร 18,482 ลบ. มาจากกำไรรวม 21,851 ลบ. หักส่วนที่ไม่มีอำนาจควบคุมไป 3,370 ลบ.

กำไรปี 2566 ของ CPAXT งบรวมอยู่ที่  8,640 ลบ.

ซึ่งส่วนที่ไม่มีอำนาจควบคุมในงบรวมของ CPALL 3,370 ลบ. (ตัวเลขจากข้างบน) มันก็จะประมาณ 40% ของกำไร CPAXT นี่แหละ

ตรงนี้โอเคเพราะ CPALL ถือ CPAXT ราวๆ 60%

แต่ตอนที่ผมจะ Foward กำไรในอนาคตไป ผมแยกส่วนคิด (เพราะแต่ละธุรกิจโตไม่เท่ากัน)

โดยแยกส่วนกำไรจาก cpall (งบเฉพาะกิจการ) + makro + Lotus

ผมรวมตัวเลขกัน กลายเป็นว่ากำไรรวมมันเกินของจริงไป

กำไรปี 2566 ของ CPALL งบเฉพาะกิจการอยู่ที่ 15,403 ลบ.

กำไรปี 2566 ของ CPAXT งบรวมอยู่ที่  8,640 ลบ. (กำไร makro+lotus รวมกันได้เท่านี้เป๊ะ เลยขอพูดถึงกำไร CPAXT รวมๆไปเลยนะครับ ตัวเลขจะได้ไม่เยอะ)

60% ของกำไรอยู่ที่ 0.6*8,640 = 5,184 ลบ.

พอเอามารวมส่วนของ CPALL = 5,184+15,403 = 20,587 ลบ.

มากกว่ากำไรจริงจากงบรวม ของ CPALL ไปเยอะเลย คือ 20,587-1,8482 = 2,105 ลบ.

ลองเอากำไรงบรวมของ CPALL ลบกำไรงบเฉพาะกิจการ

CPAXT แบ่งกำไรมา CPALL แค่ 18,428 - 15,403 = 3,025 ลบ. เท่านั้นเอง (เหรอ)

พอไปดูในหมายเหตุประกอบงบ หัวข้อส่วนแบ่งกำไรที่ไม่มีอำนาจควบคุม

ก็บอกแค่ว่า แบ่งกำไรให้สว่นที่ไม่มีอำนาจควบคุมไป 3,000 กว่าล้าน (ตรงตามในงบ)

ส่วนตัวสงสัยว่า ถ้าจะหาคำตอบเรื่องที่ว่า กำไรที่แบ่งมาจากแมคโคร ทำไมเหลือแค่ 3,025 ลบ.

ต้องไปดูจากที่ไหนเหรอครับ

เอาแค่กำไรปัจจุบันยังคิดไม่ถูก forward กำไรไปในอนาคตก็ผิดแหงๆ 555+

รบกวนอาจารย์ด้วยนะครับ

พี่ออกตัวก่อนนะว่ายังไม่ได้แกะงบละเอียด แต่ตั้งข้อสังเกตุว่า

ในงบเฉพาะของ CPALL ลองเช็คเรื่อง "เงินปันผล" ก่อนนะ ว่ารับมาจาก cpaxt แล้วรึยัง

ถ้ารับมาแล้ว กำไรส่วนแบ่งตอนท้าย มันต้องตัดส่วนที่รับเงินปันผลมาก่อนนะครับ ไม่งั้นมันก็บวกซ้ำนึกออกมะ

อีกประเด็นคือบริษัทย่อยไม่ได้มีแค่ cpaxt เด้อ

This post was modified 1 month ago by Prapas Boonchuen

ReplyQuote
(@pongpisut-khrutmuang)
Trusted Member

ขอบคุณมากครับ

สรุปว่าผมใช้ตัวเลขในหมายเหตุประกอบงบ ส่วนที่เป็นรายได้ และ EBT แยกตาม BU ลองคำนวณดูแล้วตรงเกือบเป๊ะครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam