Forum

DOHOME

(@mark-33)
Estimable Member
Topic starter  

อาจารย์ครับ ในเมื่อเขาบอกจะชะลอการขยายสาขาเพื่อ Wait and See แล้วเราจะประเมินการเติบโตใน 2-3 ปีข้างหน้าจากอะไรครับ ถ้าปีหน้ามอง แบบนี้ได้ไหมครับ ขยาย 3 สาขา Size L ปีนี้เท่ากับเพิ่มขึ้น 14% แต่สัดส่วนรายได้ของสาขาไม่น่าจะเยอะหาร 2 เป็น 7-8% อาจจะบวก SSSG สัก 7-8% ได้ไหมครับ เป็นโตประมาณ 15% แล้วอีก 2 ปีจะให้เท่าไร่ดีครับดูจากอะไรดี กำไรคงจะโตเยอะกว่ารายได้จาก %SG&A ที่ลดลงจากการไม่ขยายสาขา กับ GPM ที่อาจจะสูงขึ้น แต่ผมไม่รู้จะให้รายได้โตเท่าไหร่ดีครับ 

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @mark-33

อาจารย์ครับ ในเมื่อเขาบอกจะชะลอการขยายสาขาเพื่อ Wait and See แล้วเราจะประเมินการเติบโตใน 2-3 ปีข้างหน้าจากอะไรครับ ถ้าปีหน้ามอง แบบนี้ได้ไหมครับ ขยาย 3 สาขา Size L ปีนี้เท่ากับเพิ่มขึ้น 14% แต่สัดส่วนรายได้ของสาขาไม่น่าจะเยอะหาร 2 เป็น 7-8% อาจจะบวก SSSG สัก 7-8% ได้ไหมครับ เป็นโตประมาณ 15% แล้วอีก 2 ปีจะให้เท่าไร่ดีครับดูจากอะไรดี กำไรคงจะโตเยอะกว่ารายได้จาก %SG&A ที่ลดลงจากการไม่ขยายสาขา กับ GPM ที่อาจจะสูงขึ้น แต่ผมไม่รู้จะให้รายได้โตเท่าไหร่ดีครับ 

ผมว่าสมมุติฐานก็เป็นไปได้นะครับ 2 ปีข้างหน้าน่าจะเหนื่อยเรื่องเติบโตเหมือนกันครับ

แต่สิ่งที่ผมเคยถามไว้ ผมว่าเอาจริงๆ ผบห.เค้ารอดูกระแสเงินสดเป็นหลักครับ

ถ้ากระแสเงินสดดีตามคาด เค้าจะขยายเลยครับ หมายถึงปีหน้านะครับ

ตอนนี้พอสถานการณ์มันไม่ดีตามเป้า กระแสเงินสดมันเลยไม่ตามแผนเค้าเลยชะลอการขยายสาขาปีหน้าครับ

ReplyQuote
(@mark-33)
Estimable Member
Topic starter  

ขอบคุณครับ ใช่ครับเค้าบอกใน oppday ว่าจะไม่เพิ่มทุน เค้าก็คงรอกระแสเงินสดเหมือนที่อาจารย์บอกครับ แต่พอไม่รู้แผนเค้าก็เลย Valuation ยากมากเลยครับ อาจารย์ใช้สมุติฐานอะไร Valuation บ้างครับในอีก 2-3 ปีข้างหน้า ปีนี้จากข้อมูลที่ IR ให้ก็เหมือนเห็นภาพทั้งปีแล้วครับว่าเป็นยังไง ผมอยากเห็นภาพปีหน้ามากเลยครับ

This post was modified 9 months ago by Mark รุ่น 33

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @mark-33

ขอบคุณครับ ใช่ครับเค้าบอกใน oppday ว่าจะไม่เพิ่มทุน เค้าก็คงรอกระแสเงินสดเหมือนที่อาจารย์บอกครับ แต่พอไม่รู้แผนเค้าก็เลย Valuation ยากมากเลยครับ อาจารย์ใช้สมุติฐานอะไร Valuation บ้างครับในอีก 2-3 ปีข้างหน้า ปีนี้จากข้อมูลที่ IR ให้ก็เหมือนเห็นภาพทั้งปีแล้วครับว่าเป็นยังไง ผมอยากเห็นภาพปีหน้ามากเลยครับ

เอาจริงๆผมก็ทำหยาบๆตามแผนเดิมครับ แต่ผมแพลนจะถือ 10 ปีอยู่แล้วครับ ผมมอง valuation 10 ปีข้างหน้าแทนครับ คล้ายตอนที่ อ.นิเวศน์ valuation CPALL 20 ปีที่แล้วครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam