Forum

com7 gp

(@thanampha-poopatanapong)
Active Member
Topic starter  

เห็นอาจารย์ให้ GP ปี 2023 ของ com7 ที่ 13.3% ทำไมอาจารย์ถึงมองว่าปีนี้ GP จะต่ำกว่าปีที่แล้วหรอคะ

เห็นผู้บริหารบอกจะรักษา GP ให้ดีขึ้น เลยไม่แน่ใจว่ามีประเด็นไหนที่ควรสังเกตหรอคะ

ขอบคุณค่า

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @thanampha-poopatanapong

เห็นอาจารย์ให้ GP ปี 2023 ของ com7 ที่ 13.3% ทำไมอาจารย์ถึงมองว่าปีนี้ GP จะต่ำกว่าปีที่แล้วหรอคะ

เห็นผู้บริหารบอกจะรักษา GP ให้ดีขึ้น เลยไม่แน่ใจว่ามีประเด็นไหนที่ควรสังเกตหรอคะ

ขอบคุณค่า

จริงๆ GPM 13.3% เป็นประมาณการณ์เดิมของผมครับ เพราะผมอาจจะกังวล GPM Q1 ว่ามันมีประเด็นเรื่องนโยบายภาครัฐมาช่วย และปกติ Q1 จะเป็น ไตรมาสที่ GPM จะสูงกว่าทั้งปี

และต่ำสุดที่ Q4

ซึ่งก็อาจจะคาดการณ์ให้แม่นยำยากอยู่ครับ ผมก็เลย conservative ไว้ก่อน 

แต่ในใจจริงๆแล้วผมคิดว่าอาจจะได้สัก 13.50% ครับ แต่ valuation ก็ไม่ได้ต่างมากนักครับ 

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam