Forum

GLOCON

(@kamol-kalantakasuwan)
Topic starter  

ขอสอบถามอาจารย์ครับ หุ้น Glocon มีเครื่องจักร ทำเงิน หลัก 2 ตัว คือธุรกิจ อาหารแช่แข็ง EAZY GO ใน 7 และ ธุรกิจ แพ็คเกจจิ้ง ส่วนอีก 2 ตัวก็มี ผลไม้อบแห้ง กับ ร้านอาหาร ( ซี่งร้านอาหารนี้ขาดทุนอยู่ แต่ถ้าจัดการได้ จะมีเงินเพิ่มขึนมาทันทีเลย ) มีแนวโน้มเพิ่ม กำลังการผลิต ได้ 3 เท่าจากการย้าย โรงงานใหม่ งบ 2 ไตรมาสล่าสุดเริ่มมีกำไร แล้ว แนวโน้ม ตัวที่ทำให้ขาดทุน SG&A selling expense เรื่มลดลง แนวโน้มดีขึ้นเรื่อยๆ ผู้บริหาร แนวคิดดูดี ( กลับไปดูปีก่อน ที่ขาดทุนน่าจะมาจาก DA ด้วย ) อาจารย์มีความเห็นว่าจะเป็น หุ้น turn around ได้หรือป่าวครับ

ปอนด์ รุ่น 13 ครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @kamol-kalantakasuwan

ขอสอบถามอาจารย์ครับ หุ้น Glocon มีเครื่องจักร ทำเงิน หลัก 2 ตัว คือธุรกิจ อาหารแช่แข็ง EAZY GO ใน 7 และ ธุรกิจ แพ็คเกจจิ้ง ส่วนอีก 2 ตัวก็มี ผลไม้อบแห้ง กับ ร้านอาหาร ( ซี่งร้านอาหารนี้ขาดทุนอยู่ แต่ถ้าจัดการได้ จะมีเงินเพิ่มขึนมาทันทีเลย ) มีแนวโน้มเพิ่ม กำลังการผลิต ได้ 3 เท่าจากการย้าย โรงงานใหม่ งบ 2 ไตรมาสล่าสุดเริ่มมีกำไร แล้ว แนวโน้ม ตัวที่ทำให้ขาดทุน SG&A selling expense เรื่มลดลง แนวโน้มดีขึ้นเรื่อยๆ ผู้บริหาร แนวคิดดูดี ( กลับไปดูปีก่อน ที่ขาดทุนน่าจะมาจาก DA ด้วย ) อาจารย์มีความเห็นว่าจะเป็น หุ้น turn around ได้หรือป่าวครับ

ปอนด์ รุ่น 13 ครับ

จริงๆหุ้นตัวนี้นลท.ก็มองว่าเป็นหุ้น Turnaround อยู่แล้วครับ มีลักษณะชัดเจนว่ามีผลขาดทุนมาก่อน และมีการปรับ Business Model 

แต่การลงทุนหุ้นกลุ่มนี้นั้น ค่อนข้างที่จะต้องลงลึกในรายละเอียดมากพอสมควรครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งบริษัทมีหลาย BU ก็อาจจะต้องลงไปเจาะรายละเอียดมากๆ คอยติดตามตัวเลขถี่ขึ้น เช่น ทุกเดือน หรือทุกสัปดาห์ เพื่อให้เห็นแนวโน้มที่ดีขึ้นจริงๆ ดังนั้นเราคงไม่สามารถติดตามตัวเลขรายไตรมาสได้นะครับ หากต้องการจะลงทุนในหุ้นกลุ่ม turnaround จริงๆครับ เพราะความเสี่ยงจะสูงมากครับ ปกติจะมีผลประกอบการผันผวนค่อนข้างสูงครับ

ReplyQuote
(@kamol-kalantakasuwan)
Topic starter  

สอบถาม อาจารย์ หน่อยครับ เราจะติดตามหุ้น ตัวนี้ แบบทุกเดือน ยังไงครับ หาข้อมูลตัวเลข ต่างๆ จากไหนครับ หรือ โทรสอบถาม IR ได้อย่างเดียวครับ

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @kamol-kalantakasuwan

สอบถาม อาจารย์ หน่อยครับ เราจะติดตามหุ้น ตัวนี้ แบบทุกเดือน ยังไงครับ หาข้อมูลตัวเลข ต่างๆ จากไหนครับ หรือ โทรสอบถาม IR ได้อย่างเดียวครับ

ต้องลงพื้นที่ครับ ข้อมูลเชิงลึก IR ก็ไม่ทราบครับ 

คล้ายๆที่ผมไปพักที่ รร.ของ VRANDA (เป็น turnaround เหมือนกัน) เป็นต้นครับ

ไปดูสถานที่จริง ไปสอบถามพนักงาน ไปถามลูกค้า แบบนี้ครับ ข้อมูลที่ผมได้มาค่อนข้างมีประสิทธิภาพเลย พองบออกมาก็ตรงกัน อะไรแบบนี้ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam