Forum

IIG

(@thanampha-poopatanapong)
Active Member
Topic starter  

สอบถามการประเมินมูลค่าค่า

จากที่งบ Lansing  จะเข้ามารวมกับ IIG ในปี 66 ประมาณ 300 ลบ. อาจารย์ประเมินกำไรของ Lansing ยังงัยหรอคะ 

ตามที่เข้าใจคือ เราต้องคิดกำไร lansing แล้ว เอา 51% ของกำไรคิดกลับไปใน IIG ใช่มั๊ยคะ

สอบถามเพิ่มเกี่ยวกับงบกำไรขาดทุนด้วยค่ะ

ตรงบรรทัดการแบ่งปันกำไร "ส่วนของผู้เป็นเจ้าของของบริษัท" อันนี้คือหมายถึง กำไรของตัวเองและบริษัทลูกที่แบ่งมาใช่มั๊ยคะ

"ส่วนของส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนาจควบคุม" อันนี้คือบริษัทย่อยใช่มั๊ยคะ

ขอบคุณมากค่ะ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @thanampha-poopatanapong

สอบถามการประเมินมูลค่าค่า

จากที่งบ Lansing  จะเข้ามารวมกับ IIG ในปี 66 ประมาณ 300 ลบ. อาจารย์ประเมินกำไรของ Lansing ยังงัยหรอคะ 

ตามที่เข้าใจคือ เราต้องคิดกำไร lansing แล้ว เอา 51% ของกำไรคิดกลับไปใน IIG ใช่มั๊ยคะ

สอบถามเพิ่มเกี่ยวกับงบกำไรขาดทุนด้วยค่ะ

ตรงบรรทัดการแบ่งปันกำไร "ส่วนของผู้เป็นเจ้าของของบริษัท" อันนี้คือหมายถึง กำไรของตัวเองและบริษัทลูกที่แบ่งมาใช่มั๊ยคะ

"ส่วนของส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนาจควบคุม" อันนี้คือบริษัทย่อยใช่มั๊ยคะ

ขอบคุณมากค่ะ

ใช่ครับ ต้องนำกำไรของ Lancing มารวมแค่ 51% ครับ แต่ Lancing มีรายได้ปีที่แล้วประมาณ 300 ล้าน และตั้งเป้าปีนี้ 400 ครับ

และอัตรากำไรของ Lancing สูงกว่า IIG ครับ

ส่วนของผู้เป็นเจ้าของบริษัท แปลว่า รวมกำไรของบริษัทย่อยมาแล้วครับ แต่นับเฉพาะส่วนที่ IIG ถือ Lancing 51% ครับ

ส่วนของส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนาจควบคุม จะหมายถึง 49% ที่ IIG ไม่ได้ถือหุ้น Lancing ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam