Forum

iiG

(@nattawoot-kraironnapoom)
Eminent Member
Topic starter  

สอบถามครับ

ในงบรูปที่ 1 ตัวที่ทำให้ขาดทุนจริงๆมาจากต้นทุนจากการให้บริการสูงกว่ารายได้จากการให้บริการ ทั้ง Salesforce และ Oracle

และยังมีค่าใช้จ่ายในการบริหาร สูงขึ้นจากไตรมาสเดียวกันปีก่อนอย่างมาก

คำถามที่ 1  : ค่าใช้จาก 2 รายการที่เพิ่มขึ้นนี้มีส่วนเกี่ยวของกับการควบรวม บริษัท แลนซิ่ง บิสสิเนส ซิสเต็มส์ จำกัด โดยบริษัท iiG ได้โอนหุ้นสามัญเพิ่มทุนของบริษัทเพื่อจ่ายชำระค่าหุ้นดังกล่าวแล้วในวันที่ 5 มกราคม พ.ศ. 2566(แปลว่าเพิ่งจ่ายไตรมาสนี้) และจดทะเบียนเป็นหุ้นที่ออกและชำระแล้วกับกระทรวงพาณิชย์แล้วเสร็จในวันเดียวกัน ทั้งนี้ มูลค่ายุติธรรมของหุ้นสามัญในวันจ่ายชำระมีมูลค่าหุ้นละ 35.25 บาท คิดเป็นมูลค่าทั้งสิ้น 307.51 ล้านบาท มั้ยครับ

คำถามที่ 2 : ถ้างบ 2 ตัวข้างบนไม่ได้เพิ่มจากการควบรวมแล้วเราสามารถค้นหาได้จากที่ไหนครับ

คำถามที่ 3 : จากรูปที่ 4 งบ CEM , iiG Data , iT support Outsource ชื่อไทยคืออะไรครับ และหาได้จากตรงไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @nattawoot-kraironnapoom

สอบถามครับ

ในงบรูปที่ 1 ตัวที่ทำให้ขาดทุนจริงๆมาจากต้นทุนจากการให้บริการสูงกว่ารายได้จากการให้บริการ ทั้ง Salesforce และ Oracle

และยังมีค่าใช้จ่ายในการบริหาร สูงขึ้นจากไตรมาสเดียวกันปีก่อนอย่างมาก

คำถามที่ 1  : ค่าใช้จาก 2 รายการที่เพิ่มขึ้นนี้มีส่วนเกี่ยวของกับการควบรวม บริษัท แลนซิ่ง บิสสิเนส ซิสเต็มส์ จำกัด โดยบริษัท iiG ได้โอนหุ้นสามัญเพิ่มทุนของบริษัทเพื่อจ่ายชำระค่าหุ้นดังกล่าวแล้วในวันที่ 5 มกราคม พ.ศ. 2566(แปลว่าเพิ่งจ่ายไตรมาสนี้) และจดทะเบียนเป็นหุ้นที่ออกและชำระแล้วกับกระทรวงพาณิชย์แล้วเสร็จในวันเดียวกัน ทั้งนี้ มูลค่ายุติธรรมของหุ้นสามัญในวันจ่ายชำระมีมูลค่าหุ้นละ 35.25 บาท คิดเป็นมูลค่าทั้งสิ้น 307.51 ล้านบาท มั้ยครับ

คำถามที่ 2 : ถ้างบ 2 ตัวข้างบนไม่ได้เพิ่มจากการควบรวมแล้วเราสามารถค้นหาได้จากที่ไหนครับ

คำถามที่ 3 : จากรูปที่ 4 งบ CEM , iiG Data , iT support Outsource ชื่อไทยคืออะไรครับ และหาได้จากตรงไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

1. ใช่ครับ 

2. consolidate แล้วนะครับ มีต้นทุนรายจ่ายเพิ่มแต่ดีลงานไม่จบครับ รายได้เลยไม่มา

3. ต้องหาในหมายเหตุประกอบงบประจำปีครับ ว่ามีบริษัทย่อยชื่ออะไรบ้างครับ ไม่ก็ Annual Report ครับ 

ReplyQuote
(@paphawinn-niyudachayakoon)
Active Member

อ.มีความเห็นอย่างไรกับที่คุณสมชายตอบเรื่อง NPM ใน OppdayQ1 นี้ครับ

ผมฟังแล้วรู้สึกว่าเค้ายังไม่เคลียร์ชัดเจนเลยว่าอะไรเป็นสาเหตุให้ขาดทุน แล้วจะเคลียร์ปัญหาได้เมื่อไหร่ Q2ก็ยังไม่แน่ใจว่าจะกลับมากำไร บอกแค่ครึ่งปีหลังน่าจะกลับมากำไรได้แต่ก็ไม่แน่ใจที่จะให้เป้า NPM ทั้งปี

ความหวังจากการลงทุนใหม่ๆ ที่พูดมายืดยาวคือจบลงตรงนั้นเลยครับ ไม่แน่ใจว่าผมฟังข้อมูลอะไรพลาดไปรึเปล่า

ReplyQuote

Posted by: @paphawinn-niyudachayakoon

อ.มีความเห็นอย่างไรกับที่คุณสมชายตอบเรื่อง NPM ใน OppdayQ1 นี้ครับ

ผมฟังแล้วรู้สึกว่าเค้ายังไม่เคลียร์ชัดเจนเลยว่าอะไรเป็นสาเหตุให้ขาดทุน แล้วจะเคลียร์ปัญหาได้เมื่อไหร่ Q2ก็ยังไม่แน่ใจว่าจะกลับมากำไร บอกแค่ครึ่งปีหลังน่าจะกลับมากำไรได้แต่ก็ไม่แน่ใจที่จะให้เป้า NPM ทั้งปี

ความหวังจากการลงทุนใหม่ๆ ที่พูดมายืดยาวคือจบลงตรงนั้นเลยครับ ไม่แน่ใจว่าผมฟังข้อมูลอะไรพลาดไปรึเปล่า

สาเหตุค่อนข้างชัดเจนนะครับ กรอบเวลาเคลียร์ปัญหาก็น่าจะครึ่งปีหลังมีไกด์อยู่ แต่ผมคิดว่าควรจะลงดีเทลอัพเดทว่าลูกค้าที่เลื่อนเซ็นต์ตอนนี้คืบหน้าแค่ไหนแล้ว

backlog ที่มีผมว่าน้อยมาก pipeline ที่เหลือต้องหางานให้ได้ 70% ผมว่ายากมากๆ ในใจผมคิดว่า 1400 ไม่น่าง่าย

ส่วนที่คุยเรื่องลงทุนใน vc ผมไม่ค่อยชอบเลยครับ

ReplyQuote
(@paphawinn-niyudachayakoon)
Active Member

@prapas-b88 อาจารย์พอจะขยายความที่ไม่ค่อยชอบที่เค้าคุยเรื่องลงทุนใน VC หน่อยได้มั้ยครับ

This post was modified 11 months ago by paphawinn niyudachayakoon

ReplyQuote

Posted by: @paphawinn-niyudachayakoon

@prapas-b88 อาจารย์พอจะขยายความที่ไม่ค่อยชอบที่เค้าคุยเรื่องลงทุนใน VC หน่อยได้มั้ยครับ

vc ลงทุนใน start up ซึ่งมันยังไม่ชัวร์ครับ และส่วนตัวผมคิดว่ายุคนี้ไม่ใช่ยุคที่ดีนักของ vc ครับ ต่างจาก 10 ปีที่แล้ว ที่มี start up เยอะ

แต่ยุคนี้ มี start up ที่หลอกลวงเยอะมาก โดยเฉพาะ biotech แม้แต่ unicorn ก็หลอกลวง แล้วปกติ start up ก็ประสบความสำเร็จไม่ถึง 10% แต่ 10% ที่ success นั้นสามารถสร้างผลตอบแทนได้เป็น 1000% ก็เลยชดเชยความล้มเหลว 90% ได้ แต่ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ค่อยชัวร์ครับ

Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam