Forum

IIG

(@rikimaru-hodsad)
Active Member
Topic starter  

ขออนุญาติสอบถามเกี่ยว วอแรนต์ของหุ้น IIG หน่อยครับ

ราคาใน IIG-W1 ในกระดาน 9.8 บาท ราคาใช้สิทธิ์ 32 บาท รวมเป็น 41.8 บาท

แต่ราคาหุ้น IIG ในกระดานแค่ 34.75 บาท (ข้อมูล ณ วันที่ 13 มีนา เวลา 12.53)

ผมสงสัยว่า ทำไมราคา วอแรนต์+ราคาใช้สิทธิ์ ถึงแพงกว่าราคาหุ้นอะคับ 

และโดยปกติ มันควรจะถูกกว่าราคาหุ้นใช่มั้ยครับ ถ้าจะซื้อเพื่อแปลงเป็นหุ้น ก็ต้องยุ่งยากทำเอกสารอีก

(หรือผมเข้าใจผิดส่วนใหนมั้ยครับ)

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @rikimaru-hodsad

ขออนุญาติสอบถามเกี่ยว วอแรนต์ของหุ้น IIG หน่อยครับ

ราคาใน IIG-W1 ในกระดาน 9.8 บาท ราคาใช้สิทธิ์ 32 บาท รวมเป็น 41.8 บาท

แต่ราคาหุ้น IIG ในกระดานแค่ 34.75 บาท (ข้อมูล ณ วันที่ 13 มีนา เวลา 12.53)

ผมสงสัยว่า ทำไมราคา วอแรนต์+ราคาใช้สิทธิ์ ถึงแพงกว่าราคาหุ้นอะคับ 

และโดยปกติ มันควรจะถูกกว่าราคาหุ้นใช่มั้ยครับ ถ้าจะซื้อเพื่อแปลงเป็นหุ้น ก็ต้องยุ่งยากทำเอกสารอีก

(หรือผมเข้าใจผิดส่วนใหนมั้ยครับ)

เข้าใจถูกต้องครับ ไม่ผิดครับ

การที่ warrant ราคารวมแปลงสิทธิ์แพงกว่าแม่ เกิดขึ้นได้เรียกว่า out of the money ครับ ถ้าถูกกว่าจะเรียกว่า in the money 

เหตุที่เกิดขึ้นนั้น อาจเกิดขึ้นได้บ่อยๆครับ แต่ไม่ใช่ในเชิงพื้นฐาน แต่เป็นในเชิงเทคนิคนิดหน่อยครับ เช่น บางทีหุ้นแม่อาจมีสภาพคล่องน้อยมากๆ ถ้าอยากเป็นเจ้าของซื้อหุ้นแม่ยาก เค้าก็มักมาซื้อ W กันแทนต้นทุนอาจแพงกว่าแม่นิดหน่อย แต่เค้าอาจจะมองระยะยาวกันมากกว่าว่าสุดท้ายราคาน่าจะสูงกว่าราคาปัจจุบันอีกมากครับ

Benz Apichai reacted
ReplyQuote
(@rikimaru-hodsad)
Active Member
Topic starter  

@prapas-b88 ขอบคุณมากๆครับ อาจารย์

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam