Forum

NSL

(@nacharot-dutsadeethammapat)
Active Member
Topic starter  

พอดีไปอ่านบทวิเคราะห์ของ finansia เค้าลงว่า โรงงานที่ผลิตแซนวิชอบร้อนใน 7-11 มี U rate 70-80% แล้วครับ

สอบถามอาจารย์ว่า U Rate ที่ 70-80% นี่ ทำให้ไม่น่าลงทุนไหมครับ (หนึ่งในสาเหตุที่ทำให้หุ้นลงในตอนนี้รึป่าวครับ)

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @nacharot-dutsadeethammapat

พอดีไปอ่านบทวิเคราะห์ของ finansia เค้าลงว่า โรงงานที่ผลิตแซนวิชอบร้อนใน 7-11 มี U rate 70-80% แล้วครับ

สอบถามอาจารย์ว่า U Rate ที่ 70-80% นี่ ทำให้ไม่น่าลงทุนไหมครับ (หนึ่งในสาเหตุที่ทำให้หุ้นลงในตอนนี้รึป่าวครับ)

u rate 70-80% ปกติเป็นเรทที่เรียกคร่าวๆว่าเต็ม capacity แล้ว

แต่ในทางเทคนิคเราต้อง find out ก่อนครับว่าเค้าคำนวณ capacity ยังไงครับ

เพราะบางธุรกิจเค้าค่อยๆปล่อย Capacity ครับ

เช่น เริ่มต้นนับ 1 กะ (8 ชม.) เป็นเต็ม Capacity 

แต่สามารถเพิ่มเป็น 2-3 กะได้ ก็เพิ่ม capacity ได้ครับ

แต่ถ้าเต็ม cap จริงๆก็อาจจะมีประเด็นลงทุนโรงงานใหม่รึเปล่า

แต่ราคาที่ลงมาตอนนี้น่าจะลงล้อกับ cpall เรื่อง เลือกตั้งนะครับ ที่พรรคก้าวไกลมีนโยบายทะลายกลุ่มทุนผูกขาดซึ่ง cpall ก็โดนมองว่าเป็นเป้าครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam