Forum

Notifications
Clear all

หุ้น NTV

(@s-j)
Trusted Member
Topic starter  

ข้อมูลหุ้น NTV  

ข้อมูลนี้นำมาจาก Facebook ในกลุ่ม member เพื่อนำมาศึกษาต่อ 

EBIT ค่าที่ได้ ทำไมไม่รวมรายได้อื่นๆเข้ามาด้วยครับ 

EBI ค่าที่ได้นี้ คิดมาได้อย่างไรครับ 

ผมคำนวนโดยเอา 

EBIT - Financial Cost 

ผมคำนวนแล้วค่าที่ได้ไม่ตรงครับ 

(Financial Cost = 0) 

มันจึงทำให้ค่าที่ได้ในช่องสีเหลืองไม่ตรงกับของอาจารย์

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @s-j

ข้อมูลหุ้น NTV  

ข้อมูลนี้นำมาจาก Facebook ในกลุ่ม member เพื่อนำมาศึกษาต่อ 

EBIT ค่าที่ได้ ทำไมไม่รวมรายได้อื่นๆเข้ามาด้วยครับ 

EBI ค่าที่ได้นี้ คิดมาได้อย่างไรครับ 

ผมคำนวนโดยเอา 

EBIT - Financial Cost 

ผมคำนวนแล้วค่าที่ได้ไม่ตรงครับ 

(Financial Cost = 0) 

มันจึงทำให้ค่าที่ได้ในช่องสีเหลืองไม่ตรงกับของอาจารย์

1. EBIT จริงๆต้องรวมรายได้อื่นด้วยครับ แต่ผมไปบวกรายได้อื่นๆตรง EBT แต่ผลลัพธ์บรรทัดสุดท้ายก็เท่ากันครับ

2. EBT ที่ไม่ตรงกันเพราะ ผมมีรวมรายได้อื่นเข้าไปแล้ว และ F/N Cost ไม่ได้เท่ากับ 0 ครับ แต่เป็น -8 ล้านครับ ผมใส่สูตรไว้ทั้งชีทว่าถ้าตัวเลขติดลบให้ใส่สีแดง ซึ่งสีเดียวกันกับสีพื้นหลังมันเลยกลืนกันครับ ต้องขอโทษด้วย

ReplyQuote
(@s-j)

1.ทำไม Financial Cost ติดลบ -8 ครับ 

2.หลักการหา core pe หาอย่างไรครับ 

NTV มี core pe เท่าครับ 

เพื่อที่จะมาคำนวณหา downside

ReplyQuote

1.ทำไม Financial Cost ติดลบ -8 ครับ 

2.หลักการหา core pe หาอย่างไรครับ 

NTV มี core pe เท่าครับ 

เพื่อที่จะมาคำนวณหา downside

1. ตัวเลขบวกเป็นรายจ่าย ตัวเลขลบเป็นรายได้ดอกเบี้ยรับครับ

2. ... เอ เราเรียนวันที่ 4 กันไปแล้วรึเปล่าครับ, 20x ครับ

ReplyQuote
(@s-j)

ขอบคุณครับ

ReplyQuote
(@s-j)

ผมสับสนมากระหว่าง Fair PE กับ Core PE 

ผมทบทวนที่เรียนหลายรอบ 

Sheet หน้านี้ ผมเข้าใจว่ามันคือการวิเคราะห์เพื่อที่จะหา Fair PE (ตามที่หัวข้อเขียน Fair PE Guideline) 

แต่พอฟังอาจารย์พูด อาจารย์บอกว่ามันคือ Core PE 

ผมก็เลยสับสนว่า อะไรคือ Fair PE หรือ Core PE 

ReplyQuote

ผมสับสนมากระหว่าง Fair PE กับ Core PE 

Sheet หน้านี้ ผมเข้าใจว่ามันคือการวิเคราะห์เพื่อที่จะหา Fair PE (ตามที่หัวข้อเขียน Fair PE Guideline) 

แต่พอฟังอาจารย์พูด อาจารย์บอกว่ามันคือ Core PE 

ผมก็เลยสับสนว่า อะไรคือ Fair PE หรือ Core PE 

ลืมหน้านี้ไปก่อนครับ เดี๋ยวจะสับสน

Core P/E มาจากคุณภาพกิจการ

Premium P/E เป็นการรวมการเติบโตเข้าไปแล้วครับ

ในรูปที่แปะมา เป็นทั้ง Core และ Premium แล้วครับ

Fair P/E = Core P/E + Growth = Premium P/E ครับ

ReplyQuote

ลืมหน้านี้ไปก่อนครับ เดี๋ยวจะสับสน

Core P/E มาจากคุณภาพกิจการ

Premium P/E เป็นการรวมการเติบโตเข้าไปแล้วครับ

ในรูปที่แปะมา เป็นทั้ง Core และ Premium แล้วครับ

Fair P/E = Core P/E + Growth = Premium P/E ครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam