Forum

Notifications
Clear all

P/E SAV ควรประมาณเท่าไหร่ครับ

(@paphawinn-niyudachayakoon)
Active Member
Topic starter  

ผมมองว่าเป็นหุ้นที่อาจเป็น superstock ในอนาคตได้ แต่ก็มีความเสี่ยงเพราะเป็นหุ้นสัมปทานและขึ้นอยู่กับบรรยากาศการท่องเที่ยว ซึ่งกัมพูชาก็ดูเสี่ยงสูง

ประเมินเองว่า PE น่าจะอยู่ประมาณ 20-25 เลยอยากขอมุมมองอาจารย์และพี่ๆท่านอื่นครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @paphawinn-niyudachayakoon

ผมมองว่าเป็นหุ้นที่อาจเป็น superstock ในอนาคตได้ แต่ก็มีความเสี่ยงเพราะเป็นหุ้นสัมปทานและขึ้นอยู่กับบรรยากาศการท่องเที่ยว ซึ่งกัมพูชาก็ดูเสี่ยงสูง

ประเมินเองว่า PE น่าจะอยู่ประมาณ 20-25 เลยอยากขอมุมมองอาจารย์และพี่ๆท่านอื่นครับ

ในมุมความเสี่ยงก็เข้าใจได้นะครับ แต่เหลือสัมปทานอีก 21 ปี ก็นานอยู่

และมีความผูกขาด การท่องเที่ยวก็เติบโตแน่นอน ธุรกิจก็ลงทุนต่ำมาก เป็นธุรกิจบริการ รายได้ที่เพิ่ม รายจ่ายก็ไม่เพิ่ม เป็น fixed cost ผมว่าควร 30+ แน่นอนครับ

ReplyQuote

ผมได้ยินมาว่ากำไรครึ่งปีประมาณ185 เลยเผื่อเต็มปีนี้ที่ 400 

ถ้าราคา ipo 25 บาท มี 640ล้านหุ้น P/E ก็น่าจะ 40 เลย รอซื้อในกระดานน่าจะดีกว่าใช่มั้ยครับ

ReplyQuote

ถามเพิ่มเติมครับ ตอนก่อนปี covid เค้าได้กำไรปีละ 650 ล้านบาท จากรายได้ 2 พันล้านบาท

ipo 25 บาท จะได้ P/E ประมาณ 24-25 

ถ้ามุมนี้ ตลาดน่าจะมอง P/E ที่ 25 หรือที่ 40 (จากที่ประมาณการเฉพาะปีนี้) ครับ

ReplyQuote

Posted by: @paphawinn-niyudachayakoon

ผมได้ยินมาว่ากำไรครึ่งปีประมาณ185 เลยเผื่อเต็มปีนี้ที่ 400 

ถ้าราคา ipo 25 บาท มี 640ล้านหุ้น P/E ก็น่าจะ 40 เลย รอซื้อในกระดานน่าจะดีกว่าใช่มั้ยครับ

ผมคิดว่าตลาดน่าจะมองปีหน้าแล้วนะครับ

ReplyQuote

ถามเพิ่มเติมครับ ตอนก่อนปี covid เค้าได้กำไรปีละ 650 ล้านบาท จากรายได้ 2 พันล้านบาท

ipo 25 บาท จะได้ P/E ประมาณ 24-25 

ถ้ามุมนี้ ตลาดน่าจะมอง P/E ที่ 25 หรือที่ 40 (จากที่ประมาณการเฉพาะปีนี้) ครับ

ใช่ครับ ตลาดน่าจะมองกลับไป high เดิมมากกว่าครับ เพราะมันกลับได้แน่ๆ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam