Forum

Notifications
Clear all

SABINA ทำไมซื้อในอดีตตอน Mos เยอะเล้วแต่ทำไมCAGRในปัจจุบันน้อยจังครับ ???

(@mark)
Active Member
Topic starter  

เรียน อาจารย์ Prapas B

ผมสงสัยP/BV Mos ในอดีต เทียบผลตอบแทน CAGRในปัจจุบันครับ ทำไมซื้อหุ้นในอดีตอน Mos เยอะเล้วแต่ทำไมผลตอบแทนน้อยจังครับ 

หรือว่าผมคำนวณหรือเข้าใจอะไรผิดไปครับอ.

P/BV MOS 

2008 =88%  CAGR 2021=7%

2009=84%  CAGR 2021=4.4%

2010=75%  CAGR 2021=1.2%

2011=74%  CAGR 2021=1.2%

ผมแนบไฟล์templateที่คำนวณมาให้อ.พิจารณาด้วยครับ

(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @mark

เรียน อาจารย์ Prapas B

ผมสงสัยP/BV Mos ในอดีต เทียบผลตอบแทน CAGRในปัจจุบันครับ ทำไมซื้อหุ้นในอดีตอน Mos เยอะเล้วแต่ทำไมผลตอบแทนน้อยจังครับ 

หรือว่าผมคำนวณหรือเข้าใจอะไรผิดไปครับอ.

P/BV MOS 

2008 =88%  CAGR 2021=7%

2009=84%  CAGR 2021=4.4%

2010=75%  CAGR 2021=1.2%

2011=74%  CAGR 2021=1.2%

ผมแนบไฟล์templateที่คำนวณมาให้อ.พิจารณาด้วยครับ

mos ไม่น่าจะใช่นะครับ แต่ผลตอบแทนใช่ครับ 

เหตุผลที่ mos ปี 2008 เยอะแต่ผลตอบแทนตอนนี้ไม่ค่อยดี ส่วนนึงเป็นเพราะราคาหุ้นในปัจจุบันเจอวิกฤตราคาลงมาเกือบ 50% ครับ

ReplyQuote
(@mark)

ขอบคุณครับอ. ผมลืมเปลี่ยนจำนวนหุ้นให้เท่ากันครับ

ได้ Mos 2008 41%ใหม่แล้วครับ

ReplyQuote
(@mark)

ขอบคุณครับอ. ผมลืมเปลี่ยนจำนวนหุ้นให้เท่ากันครับ

ได้ Mos 2008 41%ใหม่แล้วครับ

ReplyQuote
(@mark)

เรียน อ.ประพาส

สงสัยเกี่ยวกับตัวเลขข้อมูลในหุ้น Micro ครับ

1)  Loan Portfolio ที่ Microแสดงใน Oppday มากกว่าใน file template? >> Please see attached file

2021 ต่างกัน 138 ล 

2020 ต่างกัน 98 ล

สงสัยว่าต้องเอาข้อมูลLoanตรงไหนมาบวกเพิ่มอีกครับ

2) D/E ratio ก็ไม่ตรงครับ ใน template ใช้ Total dept แต่ใน oppday ใช้ Total Liability อันนี้เราควรยึดแบบไหนดีครับ? >> Please see attached file

3) เรื่องอัตราดอกเบี้ย

>> Please see attached file

สับสน 3.1) Interest rate ที่อ. คำนวณใน liveได้ 14.7%

3.2) Interest Yield ที่แสดงใน oppday = 16.1 %

เข้าใจว่าคือตัวเดียวกันแต่ทำไมค่าไม่เท่ากันครับ ?

4)ECL ใน Oppday น้อยกว่าในtemplate คับ ?>> Please see attached file

ที่แสดงใน opp day 9M=105

ที่แสดงใน live 9M=82.14

เพื่อความสะดวกผมได้ Capรูปและแนบมาให้อ.ช่วยพิจารณาแล้วครับ

ปล.ผมหาปุ่ม New topicไม่เจอเลยมาตั้งต่อในนี้ครับ

This post was modified 2 years ago by MARK 888

ReplyQuote
(@prapas-b88)
Noble Member Admin

Posted by: @mark

เรียน อ.ประพาส

สงสัยเกี่ยวกับตัวเลขข้อมูลในหุ้น Micro ครับ

1)  Loan Portfolio ที่ Microแสดงใน Oppday มากกว่าใน file template? >> Please see attached file

2021 ต่างกัน 138 ล 

2020 ต่างกัน 98 ล

สงสัยว่าต้องเอาข้อมูลLoanตรงไหนมาบวกเพิ่มอีกครับ

2) D/E ratio ก็ไม่ตรงครับ ใน template ใช้ Total dept แต่ใน oppday ใช้ Total Liability อันนี้เราควรยึดแบบไหนดีครับ? >> Please see attached file

3) เรื่องอัตราดอกเบี้ย

>> Please see attached file

สับสน 3.1) Interest rate ที่อ. คำนวณใน liveได้ 14.7%

3.2) Interest Yield ที่แสดงใน oppday = 16.1 %

เข้าใจว่าคือตัวเดียวกันแต่ทำไมค่าไม่เท่ากันครับ ?

4)ECL ใน Oppday น้อยกว่าในtemplate คับ ?>> Please see attached file

ที่แสดงใน opp day 9M=105

ที่แสดงใน live 9M=82.14

เพื่อความสะดวกผมได้ Capรูปและแนบมาให้อ.ช่วยพิจารณาแล้วครับ

ปล.ผมหาปุ่ม New topicไม่เจอเลยมาตั้งต่อในนี้ครับ

1. Loan portfolio ใน oppday จะแสดง loan port ที่เรียกว่า "ลูกหนี้สินเชื่อคงค้าง" ครับ ส่วนในงบดุล หรือใน template เราจะตรงกับในงบดุลของงบการเงิน ซึ่งจะมี 3 ส่วนประกอบกันคือ "ลูกหนี้สินเชื่อคงค้าง + ดอกเบี้ยคงค้าง (เล็กน้อย) - เงินตั้งสำรอง (Provision)" ครับ ทำให้เห็นว่าในงบดุล หรือใน template จะมีตัวเลขน้อยกว่าตัวเลขสินเชื่อคงค้างเพียวๆครับ ถ้าอยากเห็นตัวเลขสินเชื่อคงค้างเพียวๆตอนงบออกต้องเข้าไปดูใน หมายเหตุประกอบงบการเงินเท่านั้นครับ

2. D/E Ratio มี 2 มุมมองหลักๆครับ 

2.1 D/E Ratio = Total Liabilities / Total Equity ซึ่งมุมมองนี้เป็นมุมมองเบื้องต้นแบบหยาบๆ แต่นักลงทุนไม่ค่อยสนใจกันครับเพราะมันรวม เจ้าหนี้การค้าเข้าไปด้วย จะทำให้ภาพไม่ชัดเจน

2.2 D/E Ratio = Interest Bearing Debt / Total Equity ซึ่งเป็นตัวที่ผมสอนครับ เป็นมุมมองของนักลงทุนที่มองไปเฉพาะหนี้สินที่มีภาระดอกเบี้ยเท่านั้นครับ 

3. อย่างที่เคยบอกครับว่าเป็นที่มุมมองครับ ประเด็นคือเราต้องเข้าใจที่มาของข้อมูลครับ หากเรานำตัวเลขปลายทางมาเทียบกัน เราจะไม่มีทางรู้เลยครับว่าทำไมมันถึงต่างกัน ปกติผมน่าจะบอกวิธีการได้มาของตัวเลขอยู่นะครับ ส่วนของบริษัทย่อมต้องถูกต้องมากกว่าแน่นอน แต่ก็ต้องเข้าใจวิธีการได้มาของตัวเลขเช่นกันครับ ตัวเลขที่ผมคำนวณให้ดูตอนนั้นเป็นตัวเลขคร่าวๆโดยนำตัวเลข "รายได้ดอกเบี้ย" หารด้วย "สินเชื่อรวม" ในงบดุล เพื่อดูตัวเลขแบบคร่าวๆครับ แต่อย่างที่บอกไปว่าในงบดุลนั้นมีข้อมูล 3 ส่วนรวมกัน ย่อมได้ตัวเลขที่ไม่ Exactly อยู่แล้วครับ เพราะตอนที่มีข่าว สคบ. จะกำหนดเพดานดอกเบี้ยสินเชื่อ ผมเลยลองคำนวณอัตราดอกเบี้ยรับคร่าวๆ ของหุ้นสินเชื่อทุกตัวรวมแล้ว 10+ ตัว เลยไม่ได้เข้าไปแกะตัวเลขในหมายเหตุประกอบงบ ซึ่งใช้เวลามากกว่า เลยเลือกที่จะนำตัวเลขจากงบดุลมาใช้คำนวณหาค่าคร่าวๆเท่านั้นก็เพียงพอแล้วรึเปล่าครับ เพราะตัวเลขก็จะแตกต่างกันเล็กน้อย เพราะจุดประสงค์คือเรากังวลว่าเพดานของสคบ.คือ 15% จะกระทบกับธุรกิจเช่าซื้อตัวไหนบ้าง 

4. ECL ใน template หรือใน Set Smart จะรวม "การด้อยค่าของสินทรัพย์ที่ยึดมา" ด้วยครับ ในขณะที่ใน Oppday จะแยกเป็น 2 รายการครับ

หมายเหตุ ผมเข้าใจมุมมองของคุณมาร์คนะครับ ที่อาจจะอยากได้ข้อมูลที่ "ถูกต้อง" ผมก็เคยเป็นมาก่อนเหมือนกัน แต่ความจริงแล้วคือการคำนวณทุกอย่างมีสูตรของมันทุกตัว นั่นแปลว่า ข้อมูลทุกข้อมูลมัน "ถูกต้อง" ทั้งหมดอยู่แล้วครับ สิ่งที่ต่างจริงๆคือ มุมมองของคนพิจารณา ในการเลือก "ข้อมูลดิบ" ที่แตกต่างกันมาคำนวณครับ ซึ่งสาระสำคัญอยู่ตรงนี้มากกว่าครับ ว่าเราใช้ "ข้อมูลดิบ" อะไร เพราะอะไร แล้วเราต้องการมุมมองไหน เราเข้าใจแหล่งที่มาของข้อมูลมากแค่ไหนมากกว่าครับ หัวใจไม่ได้อยู่ที่ตัวเลขที่คำนวณได้ครับ แต่อยู่ที่วิธีคิดของเราที่เลือกข้อมูลมาคำนวณต่างหากครับ เพราะยกตัวอย่างง่ายๆนะครับ P/E จาก 3 แหล่งก็ได้ค่าไม่เท่ากัน เช่น SET, Jitta, Template เป็นต้น คำถามคือ ทั้ง 3 แหล่งข้อมูลนี้คำนวณผิดรึเปล่า คำตอบคือไม่ใช่ถูกไหมครับ แต่ทั้ง 3 แหล่งนี้มี "มุมมอง" และ "วิธีคิด" ที่แตกต่างกันเท่านั้นเองครับ

MARK 888 reacted
ReplyQuote
(@mark)

ขอบคุณครับ อ. เข้าใจหลักการคิดเลยครับ

ReplyQuote
Share:
Protected by CleanTalk Anti-Spam